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RATIBA NA AJENDA ZA MKUTANO

KAMPUNI YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS
MKUTANO MKUU WA WAWEKEZAJI WA MFUKO 

WA WATOTO SIKU YA JUMAPILI TAREHE 
17 NOVEMBA 2024 KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA KIMATAIFA WA 
JULIUS NYERERE –DAR ES SALAAM

MTIRIRIKO WA SHUGHULI

S/N MUDA  SHUGHULI WAHUSIKA

1. 06.30 - 08.00 Kuwasili kwa Wajumbe na Kujiorodhesha Wajumbe/Utawala

2. 08.00 - 08.10 Matangazo na Shughuli za Utawala MC/Utawala

3. 08.10 - 08.15 Kuthibitisha Akidi na Kufungua Mkutano Mwenyekiti wa Bodi

4. 08.15 - 08.30 Utambulisho (Wakurugenzi, Uongozi na Watoa 
Huduma kwa Mfuko)

Mkurugenzi Mtendaji

5. 08.30 - 08.40 Kupitia Muhtasari Kutoka Kwenye Mkutano Wa 
Kumi na Moja

Wote

6. 08.40 - 08.55 Kupitia Taarifa Za Yatokanayo Kutoka Kwenye 
Mkutano Wa Kumi na Moja

Mkurugenzi Mtendaji

7. 08.55 - 09.25 Taarifa ya Mwenyekiti Mwenyekiti wa Bodi

8. 09.25 - 09.40 Kupokelewa kwa Taarifa ya Mwaka

1.	 Mwangalizi wa Mfuko

2.	 Mkaguzi wa Hesabu

3.	 Taarifa ya Hesabu

Crd b

Kpmg

Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango

9. 09.40- 10.10 Kupokea Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji Mkurugenzi wa Uwekezaji

10. 10.10 - 10.30 Kipindi cha Maswali na Majibu Bodi/Watendaji 

11. 10.30 -10.45 Kufunga Mkutano Mwenyekiti wa Bodi
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2
Muhtasari wa 
Mkutano wa Kumi na 
Moja (11) wa Mwaka
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MKUTANO WA KUMI NA MOJA  (11) WA 
MFUKO WA WATOTO ULIOFANYIKA TAREHE 

20 NOVEMBA 2023 KATIKA UKUMBI WA 
MIKUTANO WA KIMATAIFA WA JULIUS 

NYERERE, DAR ES SALAAM.

WALIOHUDHURIA (Kiambatanisho “A”)

BODI YA WAKURUGENZI	
1.	 Bw. Casmir S. Kyuki	 -	 Mwenyekiti wa Bodi
2.	 Dkt. Judika L. King’ori	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
3.	 Bw. Paul A. Maganga	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
4.	 Bi.  Neema J. Jones	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
5.	 Bw. Simon M. Migangala	 -	 Mkurugenzi Mtendaji

WAJUMBE WA KAMATI ZA BODI YA 
WAKURUGENZI
1.	 Bw. Lameck Kakulu          -  Mjumbe wa Kamati ya Bodi
2.	 Dkt.  Fortunatus Magambo  - Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA
1.	 Bw. David E. Mwankenja	 -	 Mkurugenzi wa Bodi
2.	 Bw. Daniel Ole Sumayan	-    Mjumbe wa Kamati ya Bodi

WAALIKWA
1.	 Bi. Rashida Rashid	 -	 KPMG/Wakaguzi wa 	

			   Hesabu za Mfuko
2.	 Bw. A. Meena		  -	 CRDB / Waangalizi wa 	

			   Mfuko 
3.	 Bi. Anna Gabriel		  -	 CMSA / Mamlaka ya 	

			   Masoko ya Mitaji na 	
			   Dhamana 

4.	 Bi. Mariam Mtunguja	 -	 CMSA / Mamlaka ya 	
			   Masoko ya Mitaji na 	
			   Dhamana 

5.	 Bw. Josephat Masaba	 -	 Mwakilishi wa Msajili wa 	
			   Hazina

MENEJIMENTI NA WAFANYAKAZI WA KAMPUNI 
YA UWEKEZAJI YA UTT AMIS

1.	 Bw. S. Migangala
2.	 Bw. I. Wahichinenda
3.	 Bi. J. Msofe
4.	 Bi. P. Nchimbi
5.	 Bi. J. Swai
6.	 Bi. S. Mgaya
7.	 Bw. D. Mbaga

15.	 Bw. F. Bwalya
16.	 Bw. B. John
17.	 Bi. J. Mlimbila                                          
18.	 Bw. M. Balati
19.	 Bw. H. Mnongane
20.	 Bw. B. Liwali
21.	 Bw. C. Chanjarika
22.	 Bw. J. Joseph
23.	 Bi. R. Maruma
24.	 Bw. J. Masoud
25.	 Bw. B. Lukinga
26.	 Bw. A. Mushi
27.	 Bw. L. Temela
28.	 Bw. W. Ramadhan
29.	 Bi. V. Maheri
30.	 Bi. D. Milenge
31.	 Bi. W. Malya
32.	 Bi. H. Lashkoni
33.	 Bw. A. Mabruk
34.	 Bw. A. Ambari
35.	 Bw. J. Nyambo
36.	 Bw. S. Ivambi

1.0	 AKIDI NA KUFUNGUA MKUTANO
Mwenyekiti alifungua mkutano saa 3:15 asubuhi 
kwa kuwakaribisha wajumbe walioweza kuhudhuria 
Mkutano wa 11 wa Mfuko wa Watoto. Hii ilikuwa baada 
ya wajumbe kupata taarifa ya akidi, ambayo ilionyesha 
kwamba Wajumbe wenye vipande waliohudhuria 
walikuwa 273. Ambao majina yao yameambatanishwa 
kwenye Kumbukumbu hizi kama Kiambatisho “A”. 
Mkurugenzi Mtendaji alitoa taarifa kwamba idadi ya 
Vipande vilivyowakilishwa ni 3,301,153.146 kati ya jumla 
ya Vipande 24,235,0012 vya Mfuko. Kwa mujibu wa akidi 
Vipande vilivyowakilishwa vilikuwa ni asilimia 13.6214 
ya jumla ya Vipande vyote vya Mfuko, na hivyo Mkutano 
ungeweza kuanza kwa sababu idadi inayohitajika 
kulingana na Waraka wa Makubaliano (Deed of Trust) 
ni asilimia kumi (10).   

8.	 Bw. S. Bujiku
9.	 Bw. S. Kaniki
10.	 Bi. T. Mpiluka
11.	 Bw. R. Mwanga
12.	 Bw. M. Kimario
13.	 Bw. P. Ndunguru
14.	 Bi. V. Abuogo

37.	 Bi. S. Kapufi
38.	 Bi. Y. Masanyoni
39.	 Bi. A. Laurent
40.	 Bi. E. Simon
41.	 Bw. M. Mchanjila
42.	 Bw. S. Rugaitika
43.	 Bw. J. Mwangomola
44.	 Bi. M. Minja
45.	 Bw. J. Chigulu
46.	 Bi. M. Mashiku
47.	 Bw. F. Lushinge
48.	 Bi. D. David
49.	 Bw. S. Khatib
50.	 Bi. P. Kasilati
51.	 Bw. N. Muhoji
52.	 Bi. V. Mashindano
53.	 Bi. A. Omari
54.	 Bw. A. Kandila
55.	 Bi. L. Malimiru
56.	 Bi. S. Tutuba
57.	 Bw. R. Ally
58.	 Bi. W. Makumbati.
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2.0	 DONDOO/AJENDA ZA MKUTANO
Wajumbe walikubaliana na dondoo/ajenda zifuatazo: -
1.	 Akidi na Kufungua Mkutano
2.	 Kuthibitisha Dondoo/Ajenda za Mkutano
3.	 Utambulisho 
4.	 Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
5.	 Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano Uliopita
6.	 Taarifa ya Mwenyekiti 
7.	 Taarifa ya Mwangalizi wa Mfuko 
8.	 Taarifa ya Mkaguzi wa Mfuko 
9.	 Taarifa ya Hesabu za Mfuko
10.	 Taarifa ya Meneja wa Mfuko Kuhusu Uwekezaji
11.	 Kipindi cha Maswali na Majibu
12.	 Kufunga Mkutano

3.0	 UTAMBULISHO
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uwekezaji ya 
UTT AMIS aliwatambulisha Wajumbe wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kampuni ya UTT AMIS, Wajumbe wa 
kamati za Bodi na Wawakilishi wa Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji na Dhamana (CMSA). Aliendelea kuwatambulisha 
pia Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni Mwangalizi 
wa Mfuko, Wawakilishi wa Kampuni ya KPMG inayotoa 
Huduma za Ukaguzi wa Mahesabu ya Mfuko pamoja na 
Mwakilishi kutoka ofisi ya Hazina ambayo inasimamia 
Taasisi za serikali. Mkurugenzi Mtendaji alimalizia kwa 
kutambulisha Menejimenti ya UTT AMIS Pamoja na 
wafanyakazi wote waliokuwepo Mkutanoni kwa ujumla.

4.0	 KUTHIBITISHA MUHTASARI WA 
KUMBUKUMBU ZA MKUTANO ULIOPITA
Baada ya kupitia kumbukumbu za Mkutano wa Kumi 
(10) uliofanyika tarehe 19 Novemba, 2022, ukurasa 
kwa ukurasa, Wajumbe wote walipitisha na kuthibitisha 
kumbukumbu za Mkutano huo.

5.0	 YATOKANAYO NA MUHTASARI WA 
MKUTANO ULIOPOITA
3:1	 Mahudhurio Katika Vikao kwa njia ya TEHAMA

	 Ilielezwa kwamba hili limetekelezwa, wawekezaji 
waliwezeshwa kuhudhuria na kushiriki mkutano 
kwa njia ya video popote walipo kwa kutumia 
simu ya kiganjani au tarakilishi kupitia linki 
zilizosambazwa kwa njia ya meseji, kwenye 
tovuti ya UTT AMIS na mitandao ya kijamii ya 
UTT AMIS. 

6.0.	 TAARIFA YA MWENYEKITI
6.1	 Mwenyekiti aliwasilisha taarifa ya Mfuko wa 

Watoto kwa mwaka wa fedha ulioisha tarehe 30 
Juni 2023. Alianza kwa kuwakaribisha wajumbe 
kwenye Mkutano Mkuu wa kumi na moja (11) wa 
mwaka wa Wawekezaji wa Mfuko wa Watoto. 
Pia alitoa shukrani kwa wawekezaji kwa kutenga 
muda wa kuhudhuria mkutano.

6.2	 Wawekezaji walitaarifiwa kwamba katika kipindi 
cha mwaka wa fedha uliyoishia Juni 30, 2023 
utendaji wa mfuko umeendelea kuwa mzuri. Faida 
kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa 
na Kigezo Linganifu (performance Benchmark). 
Faida kwa mwaka ilikuwa asilimia 12.4 
ikilinganishwa na asilimia 14.1 ya mwaka uioishia 
30 Juni 2022. Faida iliyopatikana ni kubwa kuliko 
kigezo Linganifu cha asilimia 7.6. Katika kipindi 
cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2023, thamani 
ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 5.7 
iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2022 hadi Shilingi bilioni 
10.7 tarehe 30 Juni 2023. Ongezeko la thamani 
ya Mfuko linatokana na faida nzuri inayopatikana, 
matumizi ya tekinolojia katika kufanya miamala 
ya uwekezaji, kuongezeka kwa imani na elimu 
juu ya faida zinazo patikana kutoka mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja.

6.3	 Kuhusu mwenendo wa uchumi na mazingira 
katika Masoko ya fedha , ilielezwa kuwa, wakati 
Dunia inazidi kupata ahueni juu ya athari za 
UVIKO 19 na madhara ya vita nchini Ukraine, 
uchumi, kwa mujibu wa machapisho ya Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu, Pato la Taifa (Gross Domestic 
Product) lilikua kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 
2022 na kiwango cha asilimia 5.4 na asilimia 
5.2 kwa robo ya kwanza na ya pili kwa mwaka 
2023 mtawalia. Aidha, kwa mujibu wa taarifa ya 
Benki Kuu ya robo mwaka iliyoishia tarehe 30 
Juni 2023, Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.0 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.6 katika 
nchi za Africa Mashariki na wastani wa asilimia 
17.1 kwa nchi za ukanda wa SADC Aidha, ndani 
ya kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango 
vya riba katika soko havikubadilika sana ikiashiria 
uimara wa soko kwa ujumla. Kadhalika, thamani 
ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani 
ilipungua kidogo kwa kiwango cha asilimia 1.0 na 
kuongezeka thamani dhidi ya fedha za baadhi ya 
nchi za Afrika Mashariki kwa viwango vya hadi 
asilimia 15.0 

6.4	 Kwa upande wa soko la Mitaji na Dhamana, 
ilielezwa kuwa kulikuwa na ongezeko katika 
bei za hisa. katika mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023. Kwa mujibu wa Fahirisi 
imeonyesha kuwa na ongezeko la asilimia 
4.1 kutoka 3,928.5 tarehe 30 Juni 2022 hadi 
4,091.8 tarehe 30 Juni 2023 ikilinganishwa na 
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ongezeko la asilimia 7.5 kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022. Hii ina maanisha kwamba 
katika kipindi cha mwaka ulioishia Juni 2023 
bei za hisa kwa ujumla ziliongezeka japo kwa 
kiwango kidogo ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Sababu zilizopelekea kupanda kwa bei za hisa 
ni pamoja na utendaji mzuri wa makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam, kuongezeka kwa Imani ya wawekezaji 
ndani na nje ya nchi na uboreshaji wa mazingira 
ya uwekezaji hapa nchini. Pia Mwenyekiti 
alimshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan na Serikali kwa ujumla kwa kuendelea 
kusimamia na kuweka mazingira bora ya 
biashara.

6.5	 Kuhusu utendaji wa Mifuko inayoendeshwa na 
Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, taarifa 
inaonesha kuwa kwa Mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni 2023, thamani ya mifuko imeongezeka 
kutoka Shilingi bilioni 996.5 tarehe 30 Juni 2022 
hadi kufikia Shilingi trilioni 1.535 tarehe 30 Juni 
2023. Ongezeko hili la kiasi cha Shilingi bilioni 
538.9 ni sawa na asilimia 54.0 ikilinganishwa 
na ongezeko la Shilingi bilioni 383.7 sawa na 
asilimia 62.6 kwa mwaka uliotangulia. Ongezeko 
la ukubwa wa mifuko umetokana na ongezeko 
la idadi ya Wawekezaji 47,480, sawa na asilimia 
24, waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2023 
ikilinganishwa na Wawekezaji 29,832, sawa 
na asilimia 17 waliojiunga mwaka wa fedha 
uliotangulia. 

6.6	 Mwenyekiti aliendelea kueleza kwamba Kampuni 
ya UTT AMIS inaendelea na utekelezaji wa 
Mpango Mkakati wake wa miaka mitano 
utakaoishia mwezi Juni mwaka 2024. Katika 
Mpango Mkakati huo Kampuni imeazimia kujikita 
kwenye matumizi ya teknolojia katika kutoa 
huduma kwa wawekezaji. UTT AMIS imeendelea 
kuboresha mifumo ya uendeshaji wa mifuko 
kupitia teknolojia ili kufanya taratibu za uwekezaji 
kuwa rafiki na rahisi zaidi. Teknolojia inayotumika 
inajumuisha utoaji wa huduma kwa wawekezaji 
kwa kutumia simu za kiganjani na matumizi ya 
mifumo ya kibenki iliyounganishwa na mifumo ya 
Kampuni ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa 
miamala ya uwekezaji.   Lengo la uunganishaji 
huu ni kuongeza ufanisi kwa kupunguza mlolongo 
wa hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Katika kipindi kilichoishia 30 
Juni 2023 UTT AMIS imekamilisha uunganishwaji 
wa mifumo yake na mifumo ya Benki za NMB, 
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) na Benki 
ya Stanbic. Aidha UTT AMIS imeendelea na 
miradi ya kuunganisha na mifumo ya Benki ya 
EXIM, Benki ya Absa, Benki ya KCB, Benki ya 

Watu wa Zanzibar, Benki ya DCB na Benki ya 
UBA ambayo zipo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji. Inatarajiwa kwamba pindi miradi hii 
itakapokamilika, itaongeza idadi ya miamala 
inayofanywa kwa njia za kibenki na simu za 
kiganjani kwa asilimia kubwa zaidi, kutoka 
kiwango cha sasa ambacho ni takribani asilimia 
70.0. Hivyo Kampuni ya UTT AMIS itaendelea 
kutoa elimu ya manufaa ya matumizi ya njia 
za kidijitali katika uwekezaji huku ikiendelea 
kuwekeza katika mifumo mipya ya huduma kwa 
wawekezaji pamoja na kuimarisha usalama 
katika mifumo hiyo.

6.7	 Taarifa iliendelea kueleza kwamba Kampuni ya 
UTT AMIS inaendelea na utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wake wa miaka mitano utakaoishia 
mwezi Juni mwaka 2024. Katika Mpango 
Mkakati huo Kampuni imeazimia kujikita kwenye 
matumizi ya teknolojia katika kutoa huduma kwa 
wawekezaji. UTT AMIS imeendelea kuboresha 
mifumo ya uendeshaji wa mifuko kupitia teknolojia 
ili kufanya taratibu za uwekezaji kuwa rafiki na 
rahisi zaidi. Teknolojia inayotumika inajumuisha 
utoaji wa huduma kwa wawekezaji kwa kutumia 
simu za kiganjani na matumizi ya mifumo ya 
kibenki iliyounganishwa na mifumo ya Kampuni 
ya UTT AMIS ili kuboresha mtiririko wa miamala 
ya uwekezaji.   Lengo la uunganishaji huu ni 
kuongeza ufanisi kwa kupunguza mlolongo wa 
hatua za uchakataji wa miamala inayofanywa 
kwa njia za kibenki. Alifafanua kuwa, katika 
kipindi kilichoishia 30 Juni 2023 UTT AMIS 
imekamilisha uunganishwaji wa mifumo yake 
na mifumo ya Benki za NMB, Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) na Benki ya Stanbic. Aidha UTT 
AMIS imeendelea na miradi ya kuunganisha na 
mifumo ya Benki ya EXIM, Benki ya Absa, Benki 
ya KCB, Benki ya Watu wa Zanzibar, Benki ya 
DCB na Benki ya UBA ambayo ipo katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji. Tunatumaini kuwa 
pindi miradi hii itakapokamilika, itaongeza idadi 
ya miamala inayofanywa kwa njia za kibenki 
na simu za kiganjani kwa asilimia kubwa zaidi, 
kutoka kiwango cha sasa ambacho ni takribani 
asilimia 70.0. Hivyo Kampuni ya UTT AMIS 
itaendelea kutoa elimu ya manufaa ya matumizi 
ya njia za kidijitali katika uwekezaji huku 
ikiendelea kuwekeza katika mifumo mipya ya 
huduma kwa wawekezaji pamoja na kuimarisha 
usalama katika mifumo hiyo.

6.8	 Mwenyekiti alihitimisha taarifa yake kwa 
kuwashukuru wawekezaji wote kwa ushirikiano 
na imani yao kwa Kampuni ya UTT AMIS na 
Mfuko wa Uwekezaji wa Watoto (Watoto Fund) 
kwa kipindi chote cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2023. Kwa namna ya kipekee aliishukuru 
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Serikali kupitia Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili 
wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana, Mwanganlizi wa Mifuko ambaye ni 
Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam 
pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzake 
wa Bodi ya Wakurugenzi, Wafanyakazi wa UTT 
AMIS na Wadau wote ambao wameendelea 
kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu 
yake katika mwaka huu wa fedha.  Akasema ni 
matumaini yake kuwa, ushirikiano huo utaendelea 
kwa manufaa ya Wawekezaji na maendeleo ya 
Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha hapa Nchini 
kwetu.

7.0	 TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO
7.1	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB ambayo ni 

Mwangalizi wa Mfuko wa Uwekezaji wa Watoto, 
aliwasilisha taarifa kwamba jukumu lao kama 
Waangalizi wa Mfuko wa Watoto ni kusimamia 
utendaji wa meneja unaendana na waraka wa 
makubaliano (Deed of Trust) ili kuhakikisha 
maslahi bora ya wawekezaji katika Mfuko huu.

7.2	 Aidha, Mwakilishi alielezea kuwa katika utekelezaji 
wa kazi Mwangalizi wa mfuko ana majukumu 
makuu matatu ambayo ni; Uangalizi wa mali za 
mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia 
njia/mbinu sahihi katika kukokotoa mahesabu ya 
thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa 
makubaliano (Deed of Trust) na pia kuhakikisha 
viwango vya uwekezaji vinazingatiwa.

7.3	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alisema kuwa, 
katika kipindi cha mwaka wa fedha kilichoanza 
tarehe 01.07.2022 mpaka 30.06.2023, Benki ya 
CRDB kama mwangalizi wa mfuko wa Watoto, 
wameedeleza uangalizi wa mwenendo wa 
shughuli za Meneja wa mfuko na utekelezaji 
wake na pia wameangalia changamoto kwenye 
uwekezaji

7.4	 Mwakilishi wa Benki ya CRDB alihitimisha kwa 
kuwathibitishia wawekezaji kwamba shughuli za 
uwekezaji kwenye mfuko wa Watoto na wajibu 
wa meneja wa mfuko (UTTAMIS) vimeendeshwa 
kufuatana na vipengele vya waraka wa 
makubaliano, wakizingatia suala la uaminifu 
wa wenye vipande kwenye mfuko. Aidha, 
aliwathibitishia wawekezaji kwamba maslahi 
ya wenye vipande ndani ya mfuko wa Watoto 
yalilindwa na kuzingatiwa ipasavyo na kwamba 
meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka 
wa makubaliano.

8.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU UKAGUZI 
WA HESABU ZA MFUKO WA WATOTO
8.1	 Mwakilishi kutoka Shirika la Wahasibu la KPMG 

ambao ni Wakaguzi wa Mfuko aliwasilisha 
muhtasari wa taarifa kuhusu ukaguzi wa Hesabu 
za Mfuko kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023. 
Alieleza kuwa Muhtasari wa taarifa ya Hesabu za 
Mfuko zilizowasilishwa yaani Taarifa ya Mapato 
na Matumizi, Urari wa Hesabu za Mfuko, Taarifa 
ya Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko na Taarifa ya 
Mtiririko wa Fedha umetayarishwa kutoka katika 
taarifa kamili ya ukaguzi wa Mfuko wa Watoto 
kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2023.

8.2	 Taarifa ilielezea kuwa muhtasari wa taarifa ya 
hesabu za fedha hauoneshi taarifa zote kwa 
mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa 
taarifa za fedha (International Financial Reporting 
Standards (IFRS)) alielezea pia taarifa za 
wakaguzi iliendelea kusema kwamba Muhtasari 
wa hesabu za kifedha iliyokaguliwa siyo mbadala 
wa taarifa kamili za hesabu zilizokaguliwa na 
haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe 
za taarifa ya hesabu za kifedha zilizokaguliwa.

8.3	 Pia taarifa ilielezea maoni ya ukaguzi (audit 
opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili 
ya ukaguzi wa hesabu za Mfuko yaliyotolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 14 Novemba 2023, kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2023 
na inajumuisha mambo mengine muhimu juu ya 
ukaguzi wa hesabu za mfuko.

8.4	 Mwakilishi huyo alihitimisha taarifa yake kwa 
kueleza kuwa majukumu yao kama wakaguzi wa 
hesabu za mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari 
wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa kamili 
ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu 
wa taratibu zao za ukaguzi ambao ufanywa kwa 
mujibu wa viwango vya kimataifa vya ukaguzi 
(International Standards on Auditing). Alihitimisha 
kwa kusema kampuni iliweza kupata Hati safi ya 
Ukaguzi. 

9.0	 TAARIFA YA MWAKA KUHUSU HESABU 
ZA MFUKO WA WATOTO  KWA MWAKA 
ULIOISHIA TAREHE 30 JUNI 2023. 
Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa ya Hesabu 
za Mfuko wa Watoto za mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2023.
9.1	 Mkurugenzi alieleza kuwa taarifa hiyo 

imegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni, 
Taarifa ya Mapato na Matumizi, Urari wa Hesabu 
za Mfuko, Taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya 
Mfuko na Taarifa ya Mtiririko wa Fedha na taarifa 
zote hizi ni za Mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2023.
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9.2	 Kwa upande wa Mapato na Matumizi, jumla 
ya Mapato yalikuwa ni Shilingi 1,164,048,000 
ukilinganisha na mwaka uliopita 2022 ambapo 
ilikuwa kiasi cha Shilingi 761,230,000. Gharama 
za Uendeshaji zilikuwa Shilingi 206,028,000 
ukilinganisha na mwaka 2022 ilikuwa Shilingi 
124,804,000. Ongezeko la thamani kabla ya kodi 
ni Shilingi 958,020,000 ukilinganisha na mwaka 
uliopita 2022 ilikuwa ni Shilingi 636,426,000 kodi 
ya zuio ni Shilingi 5,271,000 ukilinganisha na 
mwaka uliopita 2022 ilikuwa ni Shilingi 4,470,000. 
Ongezeko la thamani baada ya kodi ni Shilingi 
952,749,000 ukilinganisha na mwaka uliopita 
2022 ilikuwa ni Shilingi 631,956,000.

9.3	 Kwa upande wa Urari wa Hesabu za Mfuko 
ilielezwa kuwa Rasilimali za Mfuko zilikuwa 
Shilingi 11,029,354,000 ukilinganisha na mwaka 
wa fedha uliopita 2022 ambapo ilikuwa ni kiasi 
cha Shilingi 5,771,560,000. Dhima ya mfuko kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ilikuwa ni 
Shilingi 242,003,000 ukilinganisha na mwaka wa 
fedha wa 2022 ambapo dhima ilikuwa ni Shilingi 
45,041,000.  Taarifa ilieleza kwamba thamani 
halisi ya Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2023 ilikuwa 
Shilingi 10,787,351,000 ukilinganisha na mwaka 
uliopita 2022 ilikuwa ni Shilingi 5,726,519,000. 

9.4	 Katika taarifa ya Mabadiliko ya Thamani ya 
Mfuko ilielezwa kuwa, thamani ya mfuko 
mwanzoni wa mwaka 2022/2023 ilikuwa Shilingi 
5,726,519,000 ukilinganisha na mwaka uliopita 
2021/2022 ilikuwa ni Shilingi 4,202,555,000. 
Ongezeko kutokana na mabadiliko ya thamani 
ulioishia tarehe 30 Juni 2023 ilikuwa ni Shilingi 
952,749,000 ukilinganisha na mwaka 2022 
ilikuwa ni Shilingi 631,956,000. Kwa upande wa 
Miamala ya wenye vipande Mfuko ulikusanya 
(Net sales)  kwa Mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2023 ilikuwa Shilingi 4,108,083,000 ukilinganisha 
na mwaka 2022 mfuko ulikusanya (Net sale) ya 
kiasi cha  Shilingi 892,008,000. Hivyo kufanya 
mabadiliko ya thamani halisi ya mfuko kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 30 June 2023 kuwa 
shilingi 10,787,351,000 ukilinganisha na badiliko 
la thamani  ya mfuko kwa mwaka wa fedha 2022 
ilikua ni shilingi 5,726,519,000.

9.5 	 Kwa upande wa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha, 
ilielezwa kuwa, Faida iliyopatikana baada ya 
Kodi ilikuwa Shilingi 952,749,000 Mwaka 2023 
ikilinganishwa na Shilingi 631,956,000 mwaka 
2022. Fedha  iliyotumika baada ya  mabadiliko 
ya mtaji wa uendeshaji kwa mwaka wa fedha 
unaoishia Juni 30, 2023 ilikuwa Shilingi 
5,151,751,000/= ikilinganishwa na Shilingi 
1,417,408,000/= kwa mwaka 2022. Kodi iliyolipwa 
Mwaka 2023 ilikuwa Shilingi 5,271,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 4,470,000/=   kwa 
mwaka ulioishia 30 Juni 2022, baada ya 

kujumuisha na kodi, Gawio pamoja na riba 
zilizopokelewa,  Fedha Halisi iliyotumikakwenye 
shughuli za uendeshaji kwa mwaka ulioishia 
30 Juni, 2023 ilikuwa Shilingi 3,976,544,000/= 
ikilinganishwa na Shilingi 874,199,000/= kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2022. Kwa 
upande mwingine amana ya mfuko ilipatikana 
Shilingi 4,108,083,000/= kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2023 ikilinganishwa na 
kiasi cha Shilingi 892,008,000/= kwa mwaka wa 
fedha 2022 na hivyo kufanya ongezeko la fedha 
kiasi cha Shilingi 131,539,000/=kwa mwaka 
ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na ongezeko 
la Shilingi 17,809,000/= kwa mwaka ulioishia 
30 Juni 2022. Aidha Mfuko ulikuwa na akiba ya 
fedha mwanzoni mwa mwaka wa fedha wa 2023 
kiasi cha Shilingi 157,946,000/= ikilinganishwa 
na akiba ya Shilingi 140,137,000/= mwanzoni 
mwa mwaka wa fedha wa 2022, hivyo kupelekea 
Mfuko kubakiwa na salio la fedha kiasi cha shilingi 
289,485,000/= mwishoni mwa mwaka ulioishia 
Juni 30, 2023 ikilinganishwa na salio la Shilingi 
157,946,000/=mwishoni mwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2022.

10.0	 TAARIFA YA MENEJA WA MFUKO KUHUSU 
UWEKEZAJI
Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji ya Kampuni ya 
Uwekezaji ya UTT AMIS aliwasilisha Taarifa ya Meneja 
kuhusu uwekezaji katika kipindi cha mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni,2023
10.1	 Taarifa ilieleza kuwa ukubwa wa Mfuko wa Watoto 

umeongezeka kutoka Shilingi bilioni 5.7 hadi 
kufikia Shilingi bilioni 10.7 katika mwaka wa fedha 
unaoisha tarehe 30 Juni 2023, ukubwa wa Mfuko 
uliongezeka kwa asilimia 87.7, faida ya mwaka 
na thamani ya kipande iliongezeka hadi  kufikia 
Shilingi 583.8 kwa kila kipande kutoka Shilingi 
519.3 ilionakiliwa tarehe 30 Juni 2022, sawa na 
ongezeko la shilingi 64.5 kwa kila kipande kwa 
kipindi hicho.

10.2	 Taarifa iliainisha mgawanyo wa uwekezaji wa 
Mfuko wa Watoto katika kipindi cha mwaka wa 
fedha ulioisha tarehe 30 Juni 2023, Kampuni 
ya UTT AMIS kama Meneja wa Mfuko alitumia 
uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo 
anuai wa rasilimali kwa mujibu wa matakwa ya 
sera za mfuko wa Watoto. Taarifa ilieleza kuwa 
mgawanyo wa uwekezaji katika Mfuko wa Watoto 
uligawanyika katika asilimia kama ifuatavyo, 
asilimia 14.7 iliwekezwa katika hisa, asilimia 84.2 
iliwekezwa katika dhamana za serikali za muda 
mrefu, asilimia 1.1 katika amana za benki za 
muda mfupi.

10.3	 Mkurugenzi wa Idara ya Uwekezaji aliendelea 
kuelezea ulinganishi wa faida ya Mfuko wa Watoto 
na viwango linganishi vya riba vinavyotolewa na 
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soko kwenye amana za mabenki. Faida katika 
Mfuko wa Watoto kwa mwaka wa fedha ulioisha 
Juni 2023 ilikuwa ni asilimia 12.4 ikilinganishwa 
na asilimia 14.1 ya mwaka 2022. Kupungua kwa 
faida ya mwaka kulichangiwa na kushuka kwa 
viwango vya riba sokoni.

10.4	 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
mwaka 2022 uchumi ulikuwa kwa kiwango cha 
asilimia 4.7, ukilinganisha na kiwango cha asilimia 
4.9 mwaka 2021 (kama ilivyooneshwa kwenye 
jedwali namba III). Hata hivyo kilimo, ujenzi na 
madini vilikuwa vichocheo vikubwa vya ukuaji wa 
uchumi katika kipindi hicho. Mategemeo ya ukuaji 
wa uchumi kwa mwaka 2023 ni asilimia 5.2 au 
zaidi kutokana na kufufuliwa kwa shughuli za 
kiuchumi hususani uwekezaji kwenye sekta ya 
umma na binafsi nchini. Hali imara na stahimilivu 
juu ya mwenendo wa uchumi nchini ni muhimu kwa 
Mifuko ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa 
na UTT AMIS na maeneo mengine ya uwekezaji 
nchini. Hata hivyo uchumi imara husaidia kutunza 
na kuimarisha thamani ya uwekezaji na huvutia 
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi.

10.5	 Mkurugenzi aliongeza kuwa, hali ya mfumuko 
wa bei nchini kwa mwaka wa fedha ulioisha Juni 
2023 ni asilimia 3.6 ikilinganishwa na asilimia 
4.4 iliyonakiliwa Juni 2022. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei nchini kunaashiria gharama za 
bidhaa na huduma mbalimbali zilipungua kwa 
mwaka ulioishia Juni 2023 ikilinganishwa na kasi 
iliyokuwepo Juni 2022.

10.6	 Aidha, hali ya uchumi nchini na mwenendo wa 
mfumuko wa bei ni stahimilivu kiasi ambacho 
kimewezesha wawekezaji kwenye mifuko ya 
uwekezaji kuwekeza kwa wingi. UTT AMIS 
inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo yanayotoa 
faida shindani kuliko kiwango cha mfumuko wa 
bei.

10.7	 Katika taarifa yake, Mkurugenzi alisema kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 
Juni 2023 hali ya utendaji kwa sekta ya benki 
nchini imeendelea kuwa imara kwani jumla ya 
rasilimali na amana ziliongezeka. Ongezeko 
kwenye rasilimali ni shilingi trilioni 8.0 (asilimia 
17.5) kutoka shilingi trilioni 45.7 mwaka 2022 
hadi shilingi trilioni 53.7 mwaka 2023. Jumla ya 
amana kwenye benki iliongezeka kwa shilingi 
trilioni 5.7 (asilimia 20.3) hadi kufikia shilingi 
trilioni 33.7 kutoka shilingi trilioni 28.0. Aidha, 
Jumla ya mikopo imefikia shilingi trilioni 31.5 
mwaka 2023 ikilinganishwa na shilingi trilioni 
25.9 mwaka uliopita. Ongezeko kwenye kiwango 
cha mikopo lilisababishwa na kupungua kwa 
masharti na viashiria vya hatari miongoni mwa 
wateja. Mkurugenzi akaongeza kuwa kuendelea 
kuimarika kwa sekta ya benki ni muhimu kwa 

mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi 
kwa ujumla kwani huduma zitolewazo na benki 
huchochea ufanisi kwenye uchumi.

10.8 Mwasilishaji alieleza namna sekta ya mawasiliano 
inavyoendelea kuchochea na kurahisisha 
Uwekezaji katika mifuko na huduma binafsi. 
Taarifa iliainisha kuwa kwa kupiga *150*82# 
au kwa kutumia programu tumizi mwekezaji 
anaweza kufungua akaunti na kuanza Uwekezaji 
wake. Aidha kupitia simu mwekezaji anaweza 
kununua na kuuza vipande.

10.9 	 Mkurugenzi aliwaeleza wawekezaji kuwa kwa 
kipindi cha mwaka mmoja ulioisha tarehe 30 Juni 
2023, Benki Kuu ya Tanzania kwa niaba ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano Tanzania iliongeza kiasi 
cha dhamana za serikali za muda mfupi sokoni 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kiasi hicho 
cha dhamana kiliongezwa kwa takribani shilingi 
trilioni 1.4 (asilimia 73.6) Hata hivyo, Uhitaji wa 
dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka 
kwa asilimia 24.1 (shilingi trilioni 0.7) hadi kufikia 
shilingi trilioni 3.6 kutoka shilingi trilioni 2.9 
mwaka jana. Aidha, kiasi kilichokubaliwa baada 
ya mnada kimeongezeka kwa asilimia 56.2 
(shilingi trilioni 0.9) kutoka shilingi trilioni 1.6 hadi 
shilingi trilioni 2.5 Juni 2023.

10.10	 Ilitolewa taarifa kuwa, kwa kipindi hicho, kiasi cha 
dhamana za serikali za muda mrefu kilichouzwa 
kwenye soko la awali kilikuwa ni shilingi trilioni 
4.3 ikilinganishwa na shilingi trilioni 3.3 mwaka 
uliopita. Kiwango cha ushiriki kwenye minada 
hiyo kilipungua hadi shilingi trilioni 4.6 (asilimia 
28.1) ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.4. 
Aidha kiwango kilichokubaliwa na Benki Kuu 
ya Tanzania baada ya mnada kiliongezeka kwa 
shilingi trilioni 1.2 (asilimia 44.4) hadi shilingi 
trilioni 3.9 kikilinganishwa na shilingi trilioni 2.7 
mwaka 2022.

10.11	 Kwa kipindi cha mwaka mmoja hali ya ushiriki 
wa wawekezaji kwenye dhamana za serikali za 
muda mrefu ilipungua ikilinganishwa na ushiriki 
kwenye dhamana za muda mfupi. Ongezeko 
la ushiriki katika eneo la dhamana za serikali 
kunasaidia kuleta na kuboresha hali ya ukwasi na 
faida sokoni.

10.12	  Ilitolewa taarifa kuwa, riba katika dhamana za 
serikali za muda mfupi zilipungua kutoka wastani 
wa asilima 4.1 mwezi Juni 2022 hadi asilimia 3.5 
mwezi Juni 2023. Viwango vya riba jumuishi za 
mikopo katika benki ya biashara ni asilimia 16.7 
ikilinganishwa na asilimia 16.2 kwa mwaka 2022. 
Uwekezaji kwenye amana za benki kwa muda 
wa mwaka mmoja zilitoa faida ya asilimia 8.2 
ikilinganishwa na asilimia 8.0 mwaka 2022. Aidha, 
viwango vya hifadhi ya akiba kisheria vya Benki 
kuu kwa benki za biashara pamoja na punguzo la 
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riba nchini viliendelea kuwa asilimia 7.0 na 5.0 
mtawaliwa. Mabadiliko ya riba katika soko la 
fedha na mitaji huathiri moja kwa moja thamani 
ya mifuko ya uwekezaji wa pamoja na uchumi 
kiujumla. Vivyo hivyo, kuongezeka kwa riba 
sokoni hupelekea kuongezeka kwa thamani 
ya uwekezaji kwenye mifuko hususani pindi 
uwekezaji mpya unapofanyika.

10.13	 Taarifa ilitolewa kuwa, kwa kipindi cha mwaka 
mmoja kilichoisha mwezi Juni 2023, viwango 
vya kubadilisha fedha kati ya Shilingi ya 
kitanzania na fedha za kigeni vimeendelea 
kuwa stahimilivu. Thamani ya Shilingi kwa 
Dola moja ya kimarekani ilikuwa imara na ya 
kuridhisha, ingawa ilipungua kwa asilimia 1.0 
kutoka Shilingi 2,315.7 Juni 2022 hadi Shilingi 
2,339.1 Juni 2023. Uimara wa viwango vya 
kubadilisha fedha ni muhimu kwa mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja na serikali kwa ujumla 
inasaidia kutunza thamani ya rasilimali 
ambazo thamani yake ipo katika shilingi za 
kitanzania na kuvutia wawekezaji kutoka 
ndani na nje ya Tanzania.

10.14	 Taarifa ilitolewa kuwa kwa muda wa mwaka 
mmoja ulioisha mwezi Juni 2023 kumekuwa na 
viashiria chanya katika miamala na shughuli 
kwenye soko la mitaji na dhamana. Soko 
limekuwa likifanya kazi vizuri kwa upande wa 
mauzo na shughuli mbalimbali, tuliona utoaji 
wa hati fungani mbili mpya za benki ya taifa ya 
biashara (NBC – Twiga) na benki ya biashara 
ya Kenya (KCB – Fursa Sukuk) zilizofanikiwa 
kufanya vizuri kwani jumla ya shilingi bilioni 
49.9 zilipatikana. Mwezi Novemba 2022 shirika 
la Watumishi Housing (WHI) lilizindua mfuko 
wa uwekezaji wa pamoja unaoitwa Mfuko wa 
Faida (Faida fund) ambao ulifanikiwa kuvutia 
wawekezaji na hadi Disemba 2022 mfuko 
ulinakili shilingi bilioni 7.9.

10.15	 Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji na 
dhamana nchini imeongezeka, ni matarajio 
yetu kuwa hali hi itazidi kuimarika na 
kuongezeka zaidi. Kuingia kwa wasimamizi 
wapya wa mifuko (meneja wa mifuko) ya 
uwekezaji wa pamoja na dhamana mpya 
sokoni ni ishara nzuri kwa UTT AMIS na soko 
kwa ujumla.

10.16	 Kiwango cha ushiriki kwenye eneo la dhamana 
za serikali na hatifungani za kampuni binafsi 
kimeongezeka licha ya faida kuwa ya wastani 
kilinganishwa na mwaka uliopita. Mauzo 
ya dhamana za serikali kupitia soko la upili 
yaliongezeka kwa shilingi trilioni 0.1 (asilimia 
3.1) kutoka shilingi trilioni 3.2 mwaka uliopita 
(Juni 2022) hadi shilingi trilioni 3.3.

10.17	 Kwa kipindi hichohicho, thamani jumuishi 
ya mauzo kwa upande wa Hatifungani za 
kampuni binafsi ziliongezeka kwa shilingi 
bilioni 0.1 kutoka shilingi bilioni 0.8 hadi 
shilingi bilioni 0.9 Juni 2023. Hadi Juni 2023 
hati fungani za kampuni binafsi zilikuwa, 
Jasiri bond  iliyoorodheshwa na benki ya 
NMB yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango 
cha faida ya asilimia 8.5 kwa mwaka, Fursa 
Sukuk bondi iliyoorodheshwa na benki ya 
KCB yenye ukomo wa miaka 3 na kiwango 
cha faida ya asilimia 8.75 kwa mwaka, Twiga 
bond iliyoorodheshwa na benki ya NBC yenye 
ukomo wa miaka 5 na kiwango cha faida ni 
asilimia 10 kwa mwaka na bondi ya miaka 5 ya 
shirika  linalotoa mikopo ya nyumba kwa benki 
nchini ((TMRC) lililoorodhesha kwa awamu 
kwa asilimia 10.48,13.4607 na asilimia11.79.

10.18	 Taarifa ilitolewa kuwa hali ya mauzo ya Hisa na 
shughuli sokoni ilipungua kwa takribani shilingi 
bilioni 19.0 (asilima 15.0) kutoka shilingi bilioni 
126.6 hadi shilingi bilioni 107.6 tarehe 30 
Juni 2023. Vilevile, Ukubwa wa mtaji wa soko 
ulipungua thamani kwa shilingi trilioni 0.6 hadi 
shilingi trilioni 15.0 kutoka shilingi trilioni 15.6. 
Katika kipindi cha mwaka mmoja kampuni 
zifuatazo zilitangaza na kulipa gawio; TCC 
(Tsh. 670.0), TPCC (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 
290.0), benki ya NMB (Tsh. 286.0), SWISS 
(Tsh. 42.0), na benki ya CRDB (Tsh. 45.0) kwa 
kila hisa. Hivyo basi, kwa wawekezaji wote 
waliowekeza kwenye kampuni tajwa walipata 
gawio sawa na maelezo hapo juu.

10.19	 Ilitolewa taarifa kuwa hadi tarehe 30 Juni 2023 
jumla ya rasilimali kwenye mifuko ya uwekezaji 
wa pamoja inayosimamiwa na Taasisi ya UTT 
AMIS imefika shilingi bilioni 1,535.4 kutoka 
shilingi bilioni 996.5. Rasilimali ziliongezeka 
kwa asilimia 54.0 sawa na shilingi bilioni 538.9 
ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 
383.7 iliyonakiliwa mwaka uliopita. Kwa kipindi 
chote hadi Juni 2023 kumekuwa na muamko 
wa uwekezaji kwenye mifuko, hali iliyopelekea 
ongezeko kubwa la rasilimali.

10.20 Taarifa ilieleza kuwa shirika la watumishi 
housing (WHI) lilizindua mfuko wa uwekezaji 
wa pamoja unaoitwa Mfuko wa Faida (Faida 
fund) mnamo mwezi Novemba 2022. Mfuko 
ulinakili rasilimali zenye thamani ya shilingi 
bilioni 7.9 mwezi Disemba 2022 na shilingi 
100.3 kwa kila kipande. Kwa kipindi cha miezi 
sita tangu mauzo ya awali (IPO) hadi tarehe 
30 Juni 2023, mfuko ulikuwa kwa ujumla ya 
kiasi cha shilingi bilioni 7.4 (asilimia 93.6) 
hadi shilingi bilioni 15.3 na thamani ya shilingi 
104.9 kwa kipande.
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10.21	 Aidha, ilielezwa kuwa UTT AMIS inapenda 
kuwahakikishia wawekezaji wake kuwa 
itaendelea kubuni na kuvumbua mianya 
na fursa ya uwekezaji kadiri inavyojitokeza 
katika soko ili kuongeza mapato na faida kwa 
wawekezaji. Lengo letu ni kuvuka matarajio ya 
wawekezaji kwa maendeleo yao na Taifa kwa 
ujumla.

11.0	 MASWALI MAONI NA MAJIBU
11.1	 Wawekezaji waliuliza maswali pamoja 

na kutoa hoja zifuatazo:
11.1.1	Mwekezaji aliomba kupata ufahamu kuhusu 

tofauti ya kati ya thamani ya kipande na faida.
11.1.2	Mwekezaji aliomba kufahamu kuhusu bei ya 

kuuza kipande na bei ya kununua kipande 
katika mfuko wa Watoto.

11.1.3	Mwekezaji aliuliza kuhusu mapato na 
matumizi, kwa nini kwa mwaka huu 2023 
gharama za ushauri zimepanda ukilinganisha 
na mwaka uliopita 2022.

11.1.4	Mwekezaji aliuliza je ukomo wa miaka kwa 
mtoto kuwekeza kwenye mfuko wa Watoto ni 
miaka mingapi?

11.1.5	Mwekezaji aliuliza kwanini UTT AMIS inatumia 
IFRS katika kuandaa taarifa ya mahesabu 
badala ya kutumia IPSAS kama taasisi nyingi 
za serikali zinavyotumia?

11.2	 Wawakilishi wa Kampuni ya Uwekezaji 
ya UTT AMIS walitoa ufafanuzi ufuatao:

11.2.1	Mwakilishi wa UTTAMIS alijibu kwamba 
thamani ya kipande ni ile thamani 
tunayoikokotoa kila siku na faida ni ile asilimia 
itokanayo na tofauti ya thamani ya kipande 
kutoka mwanzo wa mwaka hadi mwisho wa 
mwaka.

11.2.2	Mwakilishi wa UTTAMIS aliwaeleza wawekezaji 
kwamba bei ya kuuza kipande ndio thamani 
ya kipande ambayo mteja atalipia akitaka 
kununua vipande na bei ya kununua kipande 
ni ile bei ambayo mteja atatumia akitaka kuuza 
vipande vyake. Kwenye mfuko wa Watoto 
kuna gharama ya kufanya muamala ambayo 
mteja analipia ambayo ni asilimia 1 ambapo 
mteja atachajiwa akitaka kuuza vipande vyake, 
hivyo bei ya kununua kipande inapungua kwa 
asilimia moja (1%).

11.2.3	Mwakilishi wa UTTAMIS aliwaeleza 
wawekezaji kuhusu suala la gharama za 
ushauri kuongezeka kuliko mwaka uliopita ni 
kutokana na ukuaji wa mfuko hivyo gharama 
za ushauri nazo zinaongezeka   sambamba na 
ukuaji wa mfuko.

11.2.4	Mwakilishi wa UTT-AMIS aliwaeleza 
wawekezaji kwamba ukomo wa uwekezaji 
kwa mtoto katika Mfuko wa Watoto ni miaka 
18 na wakati anaendelea kutafakari kuhusu 
kuwekeza katika mifuko mingine anaruhusiwa 
kubaki kwenye mfuko wa Watoto hadi 
akifikisha miaka 24, hapo mwekezaji ambaye 
ni mtoto atalazimika kuomba kuhamishiwa 
pesa yake katika mifuko mengine ya uwekezaji 
kwa mujibu wa taratibu husika au anaweza pia 
vilevile kuchukua kiasi chote cha pesa.

11.2.5	Mwakilishi wa UTT-AMIS aliwaeleza 
wawekezaji kwamba UTT AMIS inatumia 
IFRS badala ya IPSAS kwasababu UTT AMIS 
ni taasisi ya kibiashara, IPSAS inatumika na 
taasisi za kiserikali ambazo hazipo kibiashara.

8.0	 KUFUNGA MKUTANO
Kwa kuwa hakukuwa na masuala zaidi ya kujadili, 
Mwenyekiti aliwashukuru Wawekezaji wote kwa 
kuhudhuria katika Mkutano huo. Pia aliwahakikishia 
kuwa mawazo na mapendekezo ya Wawekezaji 
yaliyotolewa katika Mkutano yatazingatiwa na yale 
yanayowezekana yatatekelezwa. Mwisho aliwatakia 
heri ya sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya 2024 
Mkutano ulifungwa saa 6:18 mchana 

	 .................................	 ..................................
	        MWENYEKITI		             KATIBU	

	   

			    ....................................
     		         	              TAREHE
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KIAMBATISHO “A”
ORODHA YA WAWEKEZAJI WA MFUKO WA WATOTO WALIOHUDHURIA

KWENYE MKUTANO MKUU ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA
KIMATAIFA WA JULIUS NYERERE, DAR ES SALAAM TAREHE 20 NOVEMBA 2023

S/NO JINA LA MUWEKEZAJI

1 ABDALLAH OMARI IDOWA

2 ABROGAST PETER JEROME

3 ABUBAKARI JABU NYUNDO

4 ACBARY AHMED MUSHI

5 ADAM DAUSON JUMA

6 AGNES TENGIA REMIJI

7 AGNESS NDECHILIO OLOTU

8 AHMED MOHAMED ZEIN

9 AHMED MOHAMED ZEIN

10 AKIDA RAMADHANI MWAIMU

11 ALFRED KASANDA DUBUNGU

12 ALLY ABDALLAH HENGO

13 ALOISIA ISDORY MUSHI

14 ALOISIA MARY LEKULE

15 ALOISIA MARY LEKULE

16 AMANDAA BLASIUS MOLLEL

17 AMANI JOELY CHOWE

18 AMOS MICHAEL NGAILO

19 ANESTUS GASTO RUTAKANGWA

20 ANESTUS GASTO RUTAKANGWA

21 ANETH FRANK MAGOBA

22 ANETH FRANK MAGOBA

23 ANGELA MERCI TUNGARAZA

24 ANJURA REUBEN NYARUGA (Rep. Nyanjura 
Nyaru

25 ANNA JONASAI MAPHOLE

26 ANNA NAFTAL KAWICHE . .

27 ANNA NICHOLAUS MALLYA (Rep. Salum 
Maruma)

28 ANNAH JAMES LUSEKELO

29 AS BATHLOMEO SANGA (Rep. Bruno 
Batholomeo Sanga )

30 ASSINA ABDALLAH HASSAN

31 ASTRIDA SAMWEL MWEZI

32 ASTRIDA SAMWELI BUKAMBI

33 ASTRIDA SAMWELI BUKAMBU

34 AUGUST BENEDICT KOWERO

35 AUGUST BENEDICT KOWERO

36 AUGUSTINO THOMAS KIMARO

37 BAHATI ABUBAKARI MCHOMVU

38 BAHATI ANDREW MWANYINGILI

39 BAHATI NZIGE MWARUKA

40 BARAKA PAULO CHARLES

41 BASHIRU ISSAYA FRANK

42 BATHLOMEO ISSA SANGA

43 BATHLOMEO ISSA SANGA (Rep. Bruno Sanga)

44 BELANDO MICHAEL NARDO

45 BELINDA GOODFREY MIRAMBO

46 BENSON BENEDICT MACHA

47 BENTA SUNDAY KAYUNI

48 BICHI HUSSEIN BRUNO

49 BICHI HUSSEIN BRUNO

50 BICHI HUSSEIN BRUNO

51 BICHI HUSSEIN BRUNO

52 CHARLES BINAMUNGU MUBI

53 CHARLES BINAMUNGU MUBI

54 CHARLES BINAMUNGU MUBI

55 CHARLES BINAMUNGU MUBI

56 CHARLES YOHANA PASCHAL (Rep. Charles )

57 CHILDREN FOR CHILDREN’S FUTURE

58 CHRISTIAN SAIDI NCHIMBI

59 CHRISTINA CASTOR LYARI

60 CHRISTINA CASTOR LYARI

61 CHRISTINA OTHMAN HAULE

62 CHRISTINA OTHMAN HAULE

63 CHRISTOPHER LAWRANCE KANNONYELE
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64 DAFROZA ALOYCE SANGA

65 DANFORD LUPYUTO MWAITELEKE

66 DANIEL GODFREY MANDARI

67 DATIVA ANDREW KARIA

68 DENNIS PIETER MUNUO

69 DEOKRASIAS FEDRICK KIMARIO

70 DOREEN PETER NGOWI

71 DOROTHY STEPHEN BIKURAKULE

72 EDDA DAUDI KONDELA

73 EDGAR DAVID MAZANDA

74 ELIJAH MAWAZO OKWERA

75 ELIJAH MAWAZO OKWERA

76 ELISHA ELIYA BARAKA

77 ELIZABETH CHARLES BALUZE

78 ELIZABETH CHARLES NKUNGA

79 ELIZABETH CHILALA GEORGE

80 ELIZABETH HENRY MKONDYA

81 EMANUEL AYUBU BIRA

82 EMANUEL AYUBU BIRA

83 EMMA DAMAS MALAMASHA

84 EMMANUEL ELIMWOKOZI KIMEA

85 EMMANUEL ELIMWOKOZI KIMEI

86 EMMANUEL ERNEST CHENGE

87 EMMANUEL JOSEPH DAFTARI

88 ERASTO BAYNETH CHIWANGA

89 ERASTO BAYNETH CHIWANGA

90 ERENIA PETER SAMBUA

91 EVA ISIDORY MASSAWE

92 EVANS AMOS MSHUMBUSI

93 FATUMA MOHAMED MAHUMBI

94 FATUMA MWISHEHE KULITA

95 FATUMA MWISHESHE KULITA

96 FATUMA MWISHESHE KULITA

97 FEDILIA EXAUD URASSA

98 FELEFU DOMU MAGAKA

99 FESTO SULEIMAN MBATA

100 FIHIRI OMARI ACHI

101 FLAVIA DAMAS KWAI

102 FLAVIANA PATRICE MUGHENYI

103 FRANCIS BRUNO HINJU

104 FRANK GILBERT BAKENGESA

105 FREDRICK ERNEST GUNGAYENA

106 GEOFFREY AMBROSE KUNDY

107 GEORGE ABDALA RAMADHANI

108 GEORGE CLEOPA MAPUNJO

109 GEORGE CLEOPA MAPUNJO MPEMBENI

110 GEORGE MARKI BINDE

111 GERMANA MASUNGA GASPER

112 GHUHEN REUBEN MTAITA

113 GLORY KALIST MATILYA

114 GLORY METHOD KILASARA

115 GLORY WILFRED MWANGA

116 GLORY WILFRED MWANGA

117 GODLOVE ALFRED NASSARY

118 GODWIN ERNEST MELAY

119 GODWIN GABRIEL RWAKIBARILA

120 GODWIN GABRIEL RWAKIBARILA

121 GODWIN GABRIEL RWAKIBARILA

122 GODWIN GABRIEL RWAKIBARILA

123 GRACE MAMNGODO MAZENGO

124 GRACE NYAKWESI BISWALO

125 HABIBA IDDY FUNDI

126 HAPPINESS DAVID MULOKOZI

127 HAPPINESS KASSIAN MWAGIZE

128 HAPPYNESS ZAKAYO NDAGALA

129 HASHIM ABDUL KWEYAMBA

130 HELLEN ASTARIKO NYAHONGO

131 HELLEN ASTARIKO NYAHONGO

132 HIDAN OMARY RICCO

133 HIDAYA ABDALLAH BUNGARA

134 HIDAYA ABDALLAH BUNGARA

135 HILDA NICHORAUS MKALA

136 IBRAHIM MUSSA LUTHER

137 MASELE ISSA MRISHO

138 JACKSON GABINUS MAGANGA

139 JACKSON GABIUS MAGANGA

140 JACOB RAPHAEL MWAMBETA

141 JACOB RAPHAEL MWAMBETA
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142 JAMES AKONAAY AMO

143 JAPHET RAZIEL NYAMBO

144 JESSICA ERNEST SWAI

145 JESSICA ERNEST SWAI

146 JESSICA ERNEST SWAI

147 JOASH KAROGO MISSO

148 JOEl JOSEPH MAKELELE

149 JOSEPH CHARLES BUNDALA

150 JOSEPHINE EMMANUEL MSAMBICHAKA

151 JOSEPHINE ROY MAEDA

152 JOYCE JASPER OWENYA

153 JULIKANA ALMELICK SANGA

154 JULIUS SEBASTIAN MTWEVE

155 JULIUS SEBASTIAN MTWEVE

156 JUMA BAKARI MUSSA

157 KASSIM ABDALAH UGAMA

158 KISILA KITANDU EMMANUEL

159 LAZARO ELIYA MNGUMI

160 LAZARO WILLIAM MSIMU

161 LEOCADIA PANTALEO NJAU

162 LILIAN KOKUSHERULA NYOMBI

163 LILIAN MATHAYO MKWIZU

164 LINUS GRACE MLANGILA

165 LUCIA ALDO LIKASI

166 LYDIA LAZARO NYIRENDA

167 LYISON THOMAS KALULUNGA

168 MAGETA NZOTA MTURI

169 MANDARO J. MANDARO

170 MARCELINA JOHN MPONELA

171 MARCELINA JOHN MPONELA

172 MARCELINA JOHN MPONELA

173 MARTHA DONATUS MASHIKU

174 MARTHA DONATUS MASHIKU

175 MARTHA DONATUS MASHIKU

176 MARTHA DONATUS MASHIKU

177 MARTHA DONATUS MASHIKU

178 MARTHA DONATUS MASHIKU

179 MARTHA DONATUS MASHIKU

180 MARY PASCAL MABITI

181 MASAUKO SAMWEL MASANJE

182 MAULID IDD LIUKA

183 MAY JOHN HIZA

184 MOSES IBRAHIM NGAUGULA

185 MOZA NASSORO KIPEREKA

186 MUSSA JOHN ENOSY

187 MWAHIJA MEIER MATOLA

188 MWANAMVUA HASSAN ALMASSY

189 MWENE HONORY MKINGA

190 NADIA KAHYOZA MUSA

191 NEEMA CHRISTOPHER MWANKAJA

192 NELUSIGWE OBASI KATULE

193 OGRACIA SEVERINE KASHAIGILI (Rep. Longwe

194 OMARY KAWAMBWA MWINJUMA

195 OMARY KAWAMBWA MWINJUMA

196 ONESMO BEDA LYIMO

197 ONESMO BEDA LYIMO

198 PENDO JOACHIM KIOMBWE

199 PETER JAMES MMBANDO

200 PILI MGENGELE MAGESSA

201 PRAY HENRY MATIRI

202 PRISCA OTMARY HAULE

203 PROSPER ELIASON BILACHA

204 PROSPER JOSEPH TAIRO

205 RAFAELI SAMWELI MLAHAGWA

206 RAYMOND LINUS MTEFU

207 RAYMOND LINUS MTEFU

208 RAYMOND LINUS MTEMFU

209 REHEMA DYAGA MAKALA

210 REHEMA MWINYIJUMA KAWAMBWA

211 REHEMA RAMADHANI SINGOYI

212 REHEMA SALUM DIBEGA

213 REHEMA SALUM DIBEGA

214 ROMANUS EDWARD NYAWUMBU

215 ROMANUS OKUNGU ROMANUS

216 ROSALIA ACHASIUS TUNGARAZA

217 ROSE FELIX TEMU

218 ROSEMARY LEIONARDO NARDO (Rep. Karim 
Fadhili)
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219 ROSEMARY NIYO BGOYA

220 RUGANZIA GONZAGA NYOMBI

221 RUGAZIA GONZAGA NYOMBI

222 SALAMA TWAHIR MARIJANI

223 SALMA SAID ABDALLAH

224 SALMA SALUM IKUJA

225 SALVASIA ELIAS MULEBYA

226 SALVASIA ELIAS MULEBYA

227 SAUDA HUSSEIN SWALEHE

228 SELINA ATTUNOOVE MAKUNDA

229 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

230 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

231 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

232 SHADRACK ALFRED GABAGAMBI

233 SHANGWE YUDA KASIMBA

234 SHEDRACK LUPAKISYO MWAINYEKULE

235 SIAEL ELINAMI MTEI . .

236 SIFA JOHN MAEMBE

237 SOMBA MOHAMED KITOFU

238 SOPHIA BAKARI MOHAMED

239 SOPHIA BROWN LEKEY

240 SOPHIA GEOFFREY MGAYA

241 SOPHIA GEOFFREY MGAYA

242 SOPHIA KILLIAN KAPUFI

243 SOPHIA KILLIAN KAPUFI

244 STANLEY MAHULEGE NZOVU

245 STANLEY MAHULEGE NZOVU

246 STELLA KABAKA MELKIONY

247 STELLA KABAKA MELKIONY

248 STELLAH KABAKA MELKIONY

249 STEVENS KOSI MADULU

250 SYLVIA FRANCIS KIRENGA

251 SYLVIA INNOCENT NJOVU

252 SYLVIA INNOCENT NJOVU

253 TUSSA MICHAEL MWAKYANDILE

254 TWAHA ATHUMAN MTHIMKHULU

255 VALERIAN FAUSTIN PETER

256 VEROSSA JOHN RANGIMOTO

257 VIOLET MATUKI MAHERI

258 VIOLET MATUKI MAHERI

259 VIOLET MATUKI MAHERI

260 VITOR NKONDE CHOMBA

261 WAILES EZEKIEL MWASHAMBWA

262 WAILES EZEKIEL MWASHAMBWA

263 WEGESA KISOMA BUTIKA

264 WILBAFOS JULIUS KIRUMBA

265 WILBAFOS JULIUS KIRUMBA

266 YANDE BERNADETHA PANYA

267 YANDE BERNADETHA PANYA

268 YANDE BERNADETHA PANYA

269 YASINTA WENSLAUS MGENI (Rep. Yasinta 
Mgeni)

270 YVONNE  JOHN KANYORO

271 ZAINA AUGUSTINO MATANDA

272 ZAITUNI MOHAMED SALIMU

273 ZUBERI OMARI SENGOLI
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3
Yatokanayo na 
Mkutano Mkuu wa 
Kumi na Moja
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Hakukuwa na yatokanayo na Mkutano Mkuu uliopita wa Mfuko wa Watoto
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TAARIFA FUPI YA 
MWAKA YA MFUKO WA WATOTO
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4 Taarifa ya 
Mwenyekiti wa Bodi
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TAARIFA YA MWENYEKITI

Ndugu Wawekezaji,

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, ninayo furaha  kuwakaribisha nyote katika Mkutano Mkuu wa Kumi 
na Mbili (12) wa Mfuko wa Watoto. Tunawashukuru kwa kutenga muda wa kuhudhuria mkutano huu 
ambao utajadili maendeleo ya Mfuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Nikiwa Mwenyekiti mpya wa Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS, napenda kumshukuru Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuniteua kuiongoza Bodi 
ya Wakurugenzi ya UTT AMIS. Pia napenda kumshukuru Mheshimiwa Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
(Mb), Waziri wa Fedha, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Dkt. Natu Mwamba na Msajili wa Hazina, 
Ndugu Nehemiah Mchechu kwa kunipa mwongozo mara tu baada ya kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya UTT AMIS. Napenda pia niwashukuru ninyi wawekezaji  kwa kuendelea kuwa na imani kubwa 
katika Mfuko wa Watoto. 

Napenda pia kutoa shukrani zangu kwa Mwenyekiti aliyemaliza muda wake, Ndugu Casmir Sumba Kyuki, kwa uongozi imara na 
kazi nzuri ya kuiongoza taasisi ya UTT AMIS. Kaka yangu Kyuki ameiongoza UTT AMIS kutoka ilipokuwa taasisi changa hadi kuwa 
moja kati ya taasisi zinazoongoza katika Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
Nitoe pongezi tena kwake kwa uongozi wake mzuri na nimtakie afya njema pamoja heri katika majukumu yake mengine.

Ndugu wawekezaji, kama wote tunavyojua, UTT AMIS ni taasisi ya kipekee ya umma iliyoanzishwa na Serikali yetu mwaka 
2003 kwa malengo ya, pamoja na mengine, kuanzisha Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja na kuwajengea wananchi utamaduni wa 
kuweka akiba na kufanya uwekezaji kupitia umiliki wa hisa zilizogawiwa kwa kununua vipande. Kwa zaidi ya miaka 20 ya uwepo 
wa UTT AMIS, ni dhahiri kuwa fedha  nyingi zimetengenezwa na kugawiwa kwa wawekezaji. Ni furaha iliyoje kwa wawekezaji 
wenzangu ambao wamejaribu kufanya uwekezaji tulivu (Passive Investment) ambao hutufanya kutengeneza fedha tukiwa tumelala 
au tukiendelea kutekeleza majukumu yetu mengine ya kimaisha. Mwekezaji maarufu aliyefanikiwa sana, ndugu Warren Buffet, 
ambaye ni Afisa Mtendaji wa kampuni ya Berkshire Hathaway ya nchini Marekani alishawahi kusema, nanukuu, “kama hutakuwa 
na njia ya kupata fedha wakati umelala, utafanya kazi mpaka utakapofariki,” mwisho wa kunukuu. Napenda kuwapongeza na 
kuwashukuru kwa dhati ya moyo wangu kila mwekezaji kwa uamuzi wenu wa busara, imani na kuwekeza katika mifuko mbalimbali 
ya uwekezaji wa pamoja inayosimamiwa na UTT AMIS. Kama itakavyoonesha katika Taarifa zitakazotolewa muda mfupi ujao, 
kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS inaendeshwa kwa ufanisi na Menejimenti yake pamoja na wafanyakazi wengine chini ya 
usimamizi mahiri wa mamlaka mbalimbali za Serikali. Kutokana na kujitoa kwa Menejimenti na wafanyakazi wote na usimamizi 
imara, haikunishangaza sana pale UTT AMIS ilipotangazwa kuwa mshindi wa jumla kwa taasisi inayoendeshwa kwa ufanisi 
bora nchini Tanzania. Hakika nilijisikia mwenye furaha pale nilipokabidhiwa tuzo kutoka kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan jijini Arusha, wakati wa mkutano wa Wenyeviti na Watendaji wakuu wa taasisi 
za umma tarehe 28 mwezi Agosti 2024.

Ndugu wawekezaji, nina imani mmekuwa mkifuatilia maendeleo ya Mfuko wa Watoto na kwamba mmeipokea, kuipitia na 
kuichambua taarifa ya Mfuko kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Ninayo furaha kuwajulisha kuwa utendaji wa 
Mfuko kwa kipindi hicho umeendelea kuwa mzuri na wa kuvutia. Faida kwa wawekezaji ilikuwa kubwa ikilinganishwa na kigezo 
linganifu (performance Benchmark). Faida kwa mwaka ilikuwa asilimia 14.1 ikilinganishwa na asilimia 12.4 ya mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2023. Faida iliyopatikana imeenda sambamba na maendeleo ya soko la fedha, na ni kubwa kuliko faida ya asilimia 
11.2 ya kigezo linganifu. Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia Juni 2024, thamani ya Mfuko iliongezeka kutoka Shilingi bilioni 
10.7 iliyofikiwa tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi bilioni 18.9 tarehe 30 Juni 2024. Ongezeko hili la thamani ya Mfuko linatokana 
na faida nzuri inayopatikana, matumizi ya teknolojia katika kufanya miamala ya uwekezaji, kukua kwa imani ya wawekezaji kwa 
taasisi ya UTT AMIS pamoja na kuongezeka kwa uelewa juu ya faida zinazopatikana kupitia  mifuko ya uwekezaji wa pamoja. 
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Mwenendo wa Uchumi na Mazingira katika Masoko ya Fedha

Ndugu wawekezaji, Pamoja na vihatarishi vitokanavyo na taharuki ya hali ya kisiasa na vita katika sehemu mbalimbali duniani, 
hali ya Uchumi nchini Tanzania imeendelea kuimarika kwani ulikua kwa asilimia 5.1 kwa mwaka 2023 na unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 5.4 kwa mwaka 2024. Ukuaji huu wa uchumi ni mzuri zaidi ya wastani wa ukuaji katika nchi za ukanda wa Jangwa la 
Sahara na nchi za ukanda wa Ushirikiano wa Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ambao ni asilimia 3.4 kwa mwaka 2023 na 
makadirio ya asilimia 3.8  kwa mwaka 2024, kama ilivyokadiriwa na Shirika la Fedha Duniani (IMF). Kwa mujibu wa taarifa za 
Benki Kuu ya Tanzania, mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 3.1 mwezi Juni 2024 ikilinganishwa na matarajio ya kiwango kisichozidi 
asilimia 5.0 na matarajio ya nchi za ukanda wa afrika mashariki cha asilimia 8.0. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, viwango 
vya riba katika soko havikubadilika sana na hivyo kuashiria utulivu wa soko kwa ujumla.  Kwa upande mwingine, thamani ya 
Shilingi ya Tanzania dhidi ya Dola ya Marekani ilipungua  kwa kiwango cha asilimia 12.8 sababu kubwa ikiwa ni kubadirika kwa 
sera za nchi ya Marekani na madhara yatokanayo na taharuki ya vita katika bara la Asia.

Kuhusu maendeleo ya Soko la Mitaji na Dhamana, maendeleo mazuri yameshuhudiwa katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni 2024. Dhamana mpya zimeorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na bei ya hisa zilizoorodheshwa zimeongezeka 
kama inavyooneshwa na Fahirisi (Tanzania Share Index).  Katika kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, kumekuwa 
na ongezeko la Fahirisi la asilimia 9.3 ambapo iliongezeka toka 4,091.8  tarehe 30 Juni 2023 hadi 4,475.2 tarehe 30 Juni 2024. 
Ongezeko hilo ni zaidi ya lile la tarehe 30 Juni 2023 ambalo lilikuwa ni asilimia 4.1.

Ndugu Wawekezaji, sababu za kupanda kwa bei za hisa kulichagizwa na kufanya vyema kwa makampuni yaliyoorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam na kuboreshwa kwa mazingira ya biashara na uwekezaji hapa nchini. Tunamshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan na Serikali kwa ujumla kwa kuendelea 
kusimamia na kuweka mazingira bora ya biashara  na usimamizi nchini.

Utendaji wa Mifuko na Maendeleo Mengineyo
Ndugu Wawekezaji, kuhusu utendaji wa Mifuko kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024, viashiria vya kiuchumi 
vinaonyesha kwamba Kampuni ya UTT AMIS pamoja na Mifuko inayoisimamia imeendelea kufanya vizuri. Thamani ya Mifuko 
imeongezeka kutoka Shilingi Trilioni 1.5354 tarehe 30 Juni 2023 hadi Shilingi Trilioni 2.2382 tarehe 30 Juni 2024. Hili ni ongezeko 
la Shilingi bilioni 702.8, sawa na asilimia 45.7 ikilinganishwa na ongezeko la Shilingi bilioni 538.9, sawa na asilimia 54.0 kwa 
mwaka uliopita. Ongezeko la ukubwa wa Mifuko umetokana na ongezeko la faida iliyopatikana katika uwekezaji Pamoja na idadi 
ya wawekezaji 79,519, sawa na asilimia 32 waliojiunga katika Mifuko kwa mwaka 2024 ikilinganishwa na Wawekezaji 47,480, 
sawa na asilimia 24 waliojiunga mwaka wa fedha uliopita. Kama nilivyosema hapo awali, kwamba mifuko yote imetoa faida nzuri 
kwa wawekezaji wake.  Faida kwa Mfuko wa Watoto ilikuwa asilimia 14.1.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024, Kampuni ya UTT AMIS iliendelea na awamu ya 
mwisho ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wake wa miaka mitano ulioishia mwezi wa Juni 2024. Pia UTT AMIS ilitayarisha 
Mpango Mkakati mpya wa miaka mitano. Mpango mpya umejikita katika kuifanya UTT AMIS kuwa mshirika mkubwa zaidi katika 
Soko la Mitaji na Dhamana nchini Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki. Ili kuendana na kipindi cha mipango cha Serikali, 
Mpango Mkakati Mpya utafanyiwa mapitio ndani ya mwaka 2024/2025 ili uweze kumalizika mwezi Juni 2030. Kati ya malengo 
yaliyoainishwa katika Mpango Mkakati mpya ni pamoja na kukuza thamani ya mifuko kutoka Shilingi Trilioni 2.238 cha sasa 
hadi Shilingi Trilioni 7.5, na kuongeza idadi ya matawi ili kusogeza huduma kwa wawekezaji nchini na nchi za Afrika Mashariki 
pamoja na nchi za ukanda wa SADC. Zaidi ya hapo, Mpango Mkakati unaonesha kuwa huduma kwa wawekezaji zitakuwa za 
kidijitali. Katika kujiandaa na utekelezaji wa Mpango Mkakati mpya, UTT AMIS ndani ya mwaka huu wa fedha 2024/2025 imeanza 
na uboreshaji wa mifumo ili kuimarisha uwezo na kumudu kiwango kikubwa cha biashara. Mradi huu wa kuboresha mifumo 
unaarajiwa kukamilika ndani ya kipindi cha miezi kumi na mbili.    

Matarajio ya mwaka wa fedha 2024/2025
Ndugu Wawekezaji, kwa kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kampuni ya UTT AMIS ulioishia Juni 
2024, umekuwa na mafanikio makubwa zaidi ya ilivyotarajiwa. Kwa mfano thamani ya mifuko ilikisiwa kukua kutoka Shilingi bilioni 
290.7 tarehe 30 Juni 2019 mpaka Shilingi bilioni 485.9 kabla ya kurekebishwa na kuwa Shilingi billion 1,007.9 tarehe 30 Juni 
2024. Hata hivyo, thamani halisi ya mifuko mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2024 ilikuwa ni Shilingi Trilioni 2.2 ambayo ni mara mbili 
ya kiwango kilichotarajiwa.

Ndugu Wawekezaji, katika kipindi cha mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa Mpango mpya, UTT AMIS inatarajia kukamilisha 
uboreshaji wa mifumo kama msingi wa kukuza biashara yake. Taasisi pia itaendelea kufanyia kazi vipaumbele, ikiwa ni pamoja 
na kuboresha huduma na kuibua bidhaa zingine kwa masilahi ya wawekezaji. UTT AMIS itaendelea kuboresha huduma za 
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uendeshaji kuwa za kisasa zaidi na kuhakikisha kuwa wawekezaji wanapata faida nzuri zaidi kadri ya maendeleo ya Soko la 
Mitaji. Ni malengo ya UTT AMIS kuwa moja ya njia bora za kujenga ustawi wa jamii ya sasa na vizazi vijavyo.

Ndugu Wawekezaji, katika mkutano wa Wenyeviti wa Bodi na Watendaji wa taasisi jijini Arusha, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliyaelekeza mashirika ya umma ambayo yana uwezo, kuendesha shughuli 
zake za kiuchumi na zenye kuleta faida nje ya Tanzania. UTT AMIS ikiwa katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wake, inatarajia 
kuwafikia na kuwahudumia wawekezaji wengi zaidi nchini Tanzania, Ukanda wa Afrika Mashariki na Ukanda wa nchi za SADC. 
Katika kutekeleza hilo, UTT AMIS imekuwa ikifuatilia maendeleo ya soko katika jumuiya hizo mbili kwa kipindi cha miaka kadhaa. 
Matokeo ya awali yanaonyesha  kwamba baadhi ya nchi zina fursa nzuri. UTT AMIS itaimarisha na kuelekeza nguvu katika 
kuchambua masoko haya mapya ili kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati muafaka. Ukizingatia lengo la Mkakati la kuongeza 
thamani ya Mifuko, ni muhimu kuwa kila fursa inayopatikana iweze kutumika vyema. Kwa kuzingatia kuwa ninyi wawekezaji 
mnazifahamu faida za uwekezaji katika mifuko inayoanzishwa na kusimamiwa na UTT AMIS, ninawaomba muendelee kuwa 
mabalozi wazuri juu ya uwekezaji kwa familia, marafiki, ndugu pamoja na jamaa zenu. Ili kuhakikisha mnaimudu vyema hii kazi 
ya kuwa mabalozi wa mifuko ya UTT AMIS, kutakuwa na kipindi cha maswali na majibu, mawasilisho, majadiliano pamoja na 
mazungumuzo na wataalam katika masoko ya fedha. 

Shukrani
Ndugu Wawekezaji, katika kuhitimisha taarifa yangu, napenda niwashukuru nyote kwa ushirikiano na imani yenu kwa UTT AMIS na 
Mfuko wa Watoto kwa kipindi chote cha mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2024. Kwa namna ya kipekee napenda kuishukuru Serikali 
kupitia Wizara ya Fedha, Ofisi ya Msajili wa Hazina, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Msimamizi wa Mifuko ambaye 
ni Benki ya CRDB, Soko la Hisa la Dar es Salaam pamoja na Madalali wake, Wajumbe wenzangu wa Bodi ya Wakurugenzi, 
Wafanyakazi wa UTT AMIS na Wadau wote ambao wameendelea kuiwezesha UTT AMIS kutekeleza majukumu yake katika 
mwaka huu wa fedha. Ni matumaini yangu kuwa ushirikiano huu utaendelea  kwa manufaa ya Wawekezaji wetu na maendeleo ya 
Soko la Mitaji na Sekta ya Fedha  hapa nchini kwetu.  

Prof. Faustin Rweshabura Kamuzora
Mwenyekiti wa Bodi
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5 Taarifa ya Mwangalizi 
wa Mfuko wa Watoto
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TAARIFA YA MWANGALIZI WA MFUKO WA 
WATOTO KWA WAWEKEZAJI

Tukiwa ni waangalizi wa Mfuko wa Watoto, Jukumu letu ni kusimamia kwamba utendaji wa meneja wa mfuko unaendana/
unazingatia waraka wa makubaliano ili kuhakikisha maslahi bora ya wenye vipande. Katika utekelezaji wa kazi hii, mwangalizi wa 
mfuko ana majukumu yafuatayo; Uangalizi wa mali za mfuko, kuhakikisha meneja wa mfuko anatumia njia/mbinu sahihi katika 
kukokotoa mahesabu ya thamani ya mfuko sambamba na mkataba wa makubaliano, na pia kuhakikisha viwango vya uwekezaji 
vinazingatiwa.

Katika kipindi cha mwaka huu wa fedha, kilichoanzia tarehe 01.07.2023 mpaka 30.06.2024, Benki ya CRDB kama mwangalizi 
wa mfuko wa Watoto, tumeendeleza uangalizi wa mwenendo wa shughuli za meneja wa mfuko, utekelezaji wake na kuangalia 
changamoto kwenye uwekezaji.

Kwa kuzingatia hayo, tunapenda kuwathibitishia kwamba shughuli za uwekezaji kwenye mfuko wa Watoto na wajibu wa meneja 
wa mfuko (UTT AMIS), vimeendeshwa/ vimetekelezwa kufuatana na vipengele vya waraka wa makubaliano. Tukizingatia suala la 
imani/ uaminifu wa wenye vipande kwenye mfuko, tunathibitisha kwamba maslahi ya wenye vipande ndani ya mfuko wa Watoto 
yanalindwa na kuzingatiwa ipasavyo, na meneja ameendesha mfuko kulingana na waraka wa makubaliano.

Abdulmajid M. Nsekela

Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji                                                                      Tarehe: 23 Oktoba, 2024

CRDB BANK PLC
Makao Makuu: Barabara ya Ally Hassan 

Mwinyi / Barack Obama
S.L.P. 268, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 (0) 22 211 7441-7
Nukushi: +255 (0) 22 211 6714

Barua pepe: info@crdbbank.co.tz
Tovuti: www.crdbbank.co.tz
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6 Taarifa ya Mkaguzi 
wa Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MKAGUZI KUHUSU MUHTASARI WA HESABU ZA 
MFUKO WA WATOTO (WATOTO FUND)

KPMG

Jengo la Luminary							       Simu: +255 22 2600330

Ghorofa ya 2, Kitalu Na. 574							       Barua Pepe: info@kpmg.co.tz

Barabara ya Haile Selassie, Msasani							       Tovuti: www.kpmg.co.tz

S. L. P 1160, Dar es Salaam

Maoni

Muhtasari wa hesabu za Mfuko ambao unajumuisha Urari wa hesabu za Mfuko mnamo tarehe 30 Juni 2024, muhtasari wa 
Mapato na Matumizi, muhtasari wa Mabadiliko ya Thamani ya Mfuko, muhtasari wa Mtiririko wa Fedha pamoja na maelezo yake 
umetayarishwa kutoka katika taarifa kamili ya ukaguzi ya Mfuko wa Watoto kwa kipindi cha mwaka wa fedha inayoishia tarehe 30 
Juni 2024.

Kwa Maoni yetu, Muhtasari wa Hesabu za Mfuko wa Watoto unaendana na taarifa kamili za hesabu za Mfuko zilizokaguliwa 
kulingana na vigezo vilivyoelezwa kwenye dokezo namba 1.

Muhtasari wa Taarifa ya Hesabu za Fedha

Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha haioneshi taarifa zote kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za 
kifedha (International Financial Reporting Standards (FRS)). Muhtasari huu wa hesabu pamoja na hii taarifa yetu siyo mbadala wa 
taarifa kamili ya hesabu za kifedha iliyokaguliwa. Muhtasari wa hesabu za kifedha pamoja na taarifa kamili ya hesabu zilizokaguliwa 
haijumuishi matukio au miamala baada ya tarehe za taarifa ya  hesabu za fedha zilizokaguliwa.

Taarifa ya Ukaguzi na Hesabu za Fedha zilizokaguliwa

Maoni ya ukaguzi (audit opinion) yasiyokuwa na kasoro juu ya taarifa kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha za Mfuko yalitolewa 
kwenye taarifa ya tarehe 11 Novemba 2024 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2024.

Majukumu ya Meneja Kuhusu Muhtasari wa Hesabu za Fedha za Mfuko

Meneja wa Mfuko anahusika na utayarishwaji wa muhtasari wa hesabu za fedha za Mfuko kwa mujibu wa vigezo kama 
ilivyoainishwa kwenye dokezo namba 1.

Majukumu ya Mkaguzi wa Hesabu za Mfuko

Majukumu yetu kama wakaguzi wa hesabu za Mfuko ni kutoa maoni kama muhtasari wa hesabu za Mfuko unaendana na taarifa 
kamili ya ukaguzi wa hesabu za fedha na kwa mujibu wa taratibu zetu za ukaguzi, ukaguzi ambao ulifanywa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya ukaguzi (International Standars on Auditing-ISA) 810 (kama ilivyorekebishwa), “Kazi za kuripoti juu ya 
Muhtasari wa taarifa za kifedha”

Hili ni toleo lililotafsiriwa la ripoti ya Mkaguzi liyosainiwa katika toleo la Kiingereza.
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								        Dokezo Namba 1
Dokezo juu ya vigezo vya kutayarisha Muhtasari wa Hesabu
Muhtasari wa taarifa ya hesabu za fedha umetayarishwa kutoka kwenye taarifa kamili ya ukaguzi, iliyotayarishwa kwa mujibu wa 
viwango vya kimataifa vya utoaji wa taarifa za kifedha (IFRS) mnamo tarehe 30 Juni 2024. 

Taratibu za kutayarisha muhtasari wa hesabu za fedha unaitaka menejimenti kuamua kiwango cha taarifa zitakazojumuishwa 
katika muhtasari ili kuendana kwa kiwango kikubwa na taarifa kamili ya ukaguzi au kutoa taswira ya muhtasari iliyosawa na taarifa 
ya hesabu za fedha zilizo kaguliwa.

Menejiment imetayarisha hesabu hizi kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:

(a)	  Muhtasari wa Hesabu unajumuisha hesabu zote za mfuko zilizoko katika taarifa ya hesabu zilizokaguliwa;

(b)    	 Taarifa zilizopo kwenye muhtasari wa hesabu zinashabihiana na taarifa ya hesabu za mfuko zilizokaguliwa na

(c)	 Jumla kuu, jumla ndogo pamoja na taarifa linganifu zilizopo kwenye hesabu zilizokaguliwa zimeonyeshwa pia katika 
muhtasari wa hesabu ulioandaliwa

Taarifa ya hesabu za mfuko wa Watoto zilizokaguliwa zinapatikana katika ofisi ya Kampuni ya Uwekezaji ya UTT AMIS.
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7 Taarifa ya 
Hesabu za Mfuko
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI (Profit or Loss and Other 
Comprehensive Income) KWA MWAKA UNAOISHIA  30 JUNI 2024

2024 2023

TSH ‘000 TSH ‘000

Mapato yatokanayo na riba 1,791,710 931,622 

Faida/(hasara) itokayo na mabadiliko ya thamani ya hisa na 
Dhamana

528,795 103,869 

Mapato mengineyo 17,284 128,557 

Jumla ya Mapato 2,337,789 1,164,048 

Gharama za Meneja (222,176) (123,371)

Gharama za Mwangalizi wa Mfuko (14,812) (10,000)

Gharama za Ukaguzi wa Hesabu  (1,740)  (1,332)

Gharama za Matangazo (23,085) (12,197)

Gharama za Mauzo ya Dhamana na Hisa (13,980) (3,245)

Gharama za Mauzo ya Vipande (108,584) (48,843)

Gharama Za Ushauri (1,443) (829)

Gharama nyinginezo za Uendeshaji (1,758) (6,211)

Jumla ya Gharama za Uendeshaji (387,578) (206,028)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa wawekezaji  kabla ya 
Kodi

1,950,211 958,020

Kodi ya Zuio (15,532) (5,271)

Ongezeko la Thamani (Mapato) Kwa wawekezaji  Baada ya 
Kodi

1,934,679 952,749 

Mapato mengineyo(other comprehensive income)  -    -   

Ongezeko halisi la thamani ya Mfuko 1,934,679 952,749 
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URARI WA HESABU ZA MFUKO (BALANCE SHEET) 
MNAMO TAREHE  30 JUNI 2024

2024 2023

TSH ‘000 TSH ‘000

Rasilimali za Mfuko

Fedha Taslim 1,474,541 289,485 

Dhamana za Serikali 14,679,717 9,116,323 

Hisa 2,987,145 1,600,442 

Rasilimali nyinginezo (other receivable) 42,011 23,104 

Jumla ya Rasilimali 19,183,414 11,029,354 

Dhima za Mfuko

Dhima Nyinginezo (185,047) (242,003)

Jumla ya Dhima za Mfuko (185,047) (242,003)

Thamani Halisi ya Mfuko 18,998,367 10,787,351 

Inawakilishwa na: 

Thamani Halisi ya Mfuko 18,998,367 10,787,351 

Idadi ya Vipande 28,523,046 18,509,000 

Thamani ya Kipande  666.07 582.82 
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TAARIFA YA MABADILIKO YA THAMANI YA MFUKO (STATEMENT OF 
CHANGES IN NET ASSETS ATTRIBUTABLE TO UNIT HOLDERS) 

KWA MWAKA ULIOSHIA 30 JUNI 2024

2024 2023

TSH ‘000 TSH ‘000

Thamani ya mfuko  mwanzoni mwa mwaka(Julai 1) 10,787,351 5,726,519

Mabadiliko/Ongezeko ya thamani ya mfuko 1,934,679 952,749 

12,722,030 6,679,268 

Miamala (Transactions) ya wenye vipande kwa mwaka

Mauzo ya vipande (Sales)                                                                                      7,114,943 4,531,861 

Ununuzi wa vipande (Repurchase)                                                                                      (838,606) (423,778)

Mabadiliko ya thamani ya mfuko 6,276,337 4,108,083 

Thamani halisi ya Mfuko 18,998,367 10,787,351 
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TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA (CASH FLOW STATEMENT) 
KWA MWAKA UNAOISHIA 30 JUNI 2024

2024 2023

TSH ‘000 TSH ‘000

FEDHA ITOKANAYO NA SHUGHULI  ZA UENDESHAJI

Mapato baada ya Kodi 1,934,679 952,749 

Imerekebishwa na:

Faida/(Hasara) itokanayo na mabadiliko ya thamani ya 
dhamana isiyostahili kugawana

(528,795) (103,869)

Pato la gawio la hisa (144,707) (74,335)

Pato la riba (1,647,003) (857,287)

Gharama za Kodi 15,532 (5,271)

Faida kabla ya mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji: (370,294) (77,471)

Mabadiliko ya Mtaji wa uendeshaji

Kuongezeka kwa Dhamana za Serikali (5,923,326) (5,149,875)

Uwekezaji katika Hisa (857,908) (96,000)

Ongezeko la Rasilimali nyinginezo (18,907) (14,825)

Kupungua  / Ongezeko kwa Dhima nyinginezo (56,956) 196,962 

Fedha iliyopatikana kutoka kwenye shughuli za uendeshaji (7,227,391) (5,141,209)

Gawio liliyopokelewa 144,707 74,335

Riba  iliyopokelewa 2,006,935 1,095,601

Kodi iliyolipwa (15,532) (5,271)

Fedha halisi (iliyotumika)/itokanayo na shughuli za 
uendeshaji

(5,091,281) (3,976,544)

AMANA YA MFUKO (FINANCING ACTIVITIES)

Mauzo ya Vipande (Sales of Units) 7,114,943 4,531,861 

Ununuzi (Repurchase) wa Vipande (838,606) (423,778)

Fedha halisi  iliyopatikana/(iliyotumika)  kutokana na 
miamala ya wenye vipande

6,276,337 4,108,083 

Ongezeko halisi la Fedha 1,185,056 131,539 

Salio la fedha mwanzoni mwa Mwaka 289,485 157,946 

Salio la fedha mwishoni mwa Mwaka 1,474,541 289,485 

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024

.....................................
Mkurugenzi

Tarehe: 8 Novemba, 2024
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8 Taarifa ya Meneja 
kuhusu Uwekezaji
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UTT AMIS tunatambua umuhimu wa mtoto kwa maendeleo ya Taifa katika siku zijazo. Kwa sababu 
hiyo, Mfuko wa Watoto ulizinduliwa. Mfuko huu ni suluhisho la kifedha ambalo linalenga kukuza mtaji 
kwa malengo ya muda mrefu kwa ajili ya maendeleo ya watoto wetu wapendwa. 

Watoto wote wenye umri chini ya miaka 18 wanaweza kujiunga na kuanza kuwekeza. Kiasi cha awali 
kinachohitajika kwa uwekezaji ni shilingi 10,000/=. Uwekezaji wa ziada ni kuanzia shilingi 5,000/= na 
kuendelea ambao unaweza kufanywa kadiri ya mwekezaji awezavyo.

1.0  Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Watoto ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 18.9. Aidha, 
kwa kipindi cha mwaka 2024 ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 8.2 sawa na asilimia 
76.6 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 5.0 mwaka 2023.

Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 583.7 hadi kufikia shilingi 666.5 
sawa na ongezeko la shilingi 82.8 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi 64.4 mwaka 2023.

Chati Na. I: Ukuaji wa mfuko na thamani ya kipande kwa  mfuko wa Watoto hadi tarehe 30 Juni, 
2024  

 

2.0  Mgawanyo wa Uwekezaji
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT AMIS kama meneja 
wa Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya 
sera za mfuko wa Watoto. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2024 ulikuwa kama 
inavyoonekana kwenye chati namba II hapo chini:-  

Chati Na. II: Mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Watoto tarehe 30 Juni, 2024

Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa uwekezaji katika 
mfuko wa Watoto ambapo asilimia 77.6 imewekezwa katika 
dhamana za serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 
15.7 kwenye Hisa na asilimia 6.7 kwenye amana za benki 
za muda mfupi. Aidha, chati hiyo inaonesha kiwango 
kikubwa cha asilimia kimewekezwa kwenye dhamana za 
serikali za muda mrefu ili kuimarisha kiwango cha faida na 
mapato ya mfuko.      

Taarifa ya Meneja Kuhusu 
Uwekezaji
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OKTOBA 2008

30 JUNI 2024

THAMANI YA 
KIPANDE 
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MFUKO 
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BILIONI 18.9 
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14.1%

 

 

 

Taarifa ya Meneja Kuhusu Uwekezaji 

 
 
UTT AMIS tunatambua umuhimu wa mtoto kwa maendeleo ya Taifa katika siku zijazo. Kwa sababu hiyo, Mfuko 
wa Watoto (Watoto Fund) ulizinduliwa. Mfuko wa watoto ni suluhisho la kifedha ambalo linalenga katika kukuza 
mtaji kwa faida ya muda mrefu kwa ajili ya maendeleo ya watoto wetu wapendwa. Mfuko huu ni wa wazi wenye 
lengo la kukuza mtaji. 
Watoto wote wenye umri chini ya miaka 18 wanaweza kujiunga na mpango huu. Kiasi cha awali kinachohitajika 
kwa uwekezaji ni shilingi 10,000/=. Uwekezaji wa ziada ni kuanzia shilingi 5,000/= na kuendelea ambao 
unaweza kufanywa kadiri ya mwekezaji awezavyo. 
 

1.0 Ukubwa wa mfuko na thamani ya kipande 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, mfuko wa Watoto ulikuwa na ukubwa wa shilingi bilioni 18.9 Aidha, kwa kipindi 
cha mwaka 2024 ukubwa wa Mfuko umeongezeka kwa shilingi bilioni 8.2 sawa na asilimia 76.6 ikilinganishwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 5 sawa na asilimia 87.7 mwaka 2023. 
Kwa mwaka 2024, thamani ya kipande imeongezeka kutoka shilingi 583.7 hadi kufikia shilingi 666.5 sawa na 
ongezeko la shilingi 82.8 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi 64.4 mwaka 2023. 
Chati I: Ukuaji wa mfuko na thamani ya kipande kwa  mfuko wa Watoto hadi tarehe 30 Juni, 2024 
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2.0 Mgawanyo wa Uwekezaji 
 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 mwezi Juni 2024, UTT-AMIS PLC kama meneja wa 
Mfuko alitumia uzoefu na weledi katika kufikia mgawanyo anuai wa rasilimali kwa matakwa ya sera za 
mfuko wa Watoto. Mgawanyo anuai wa rasilimali za mfuko mwezi Juni 2024 ulikuwa kama inavyoonekana 
kwenye chati namba II hapo chini:-   
 
Chati II: Mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Watoto tarehe 30 Juni, 2024 
 

 
 

Chati namba II, inaonesha mgawanyo wa uwekezaji katika mfuko wa Watoto ambapo asilimia 77.6 
imewekezwa katika Dhamana za serikali za muda mrefu, ikifuatiwa na asilimia 15.7 kwenye Hisa, asilimia 
asilimia 6.7 kwenye Amana za benki za muda mfupi.  Aidha, chati hiyo inaonesha kiwango kikubwa cha 
asilimia kimewekezwa kwenye Dhamana za serikali za muda mrefu ili kuimarisha kiwango cha faida na 
mapato ya mfuko. 
 

3.0 Faida 
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 14.1 ikilinganishwa na faida ya asilimia 12.4 
mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 14.1 ni zaidi ya kigezo cha ufanisi 
cha asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye (Jedwali I). 
 
Jedwali namba I na II, linaonesha mwenendo wa utendaji wa Mfuko pamoja na kigezo cha ufanisi 
(benchmark) kwa mwaka 2020 hadi 2024. Hali ya utendaji wa Mfuko inaonekana ni nzuri na shindani 
ikilinganishwa na faida ya kigezo cha ufanisi na maeneo linganifu sokoni. 
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3.0  Faida
Kiwango cha faida kwa kipindi cha mwaka mmoja ni asilimia 14.1 ikilinganishwa na faida ya asilimia 12.4 
mwaka 2023. Aidha, kiwango cha faida kwa mwaka 2024 cha asilimia 14.1 ni zaidi ya kigezo cha ufanisi cha 
asilimia 11.2 kama inavyonekana kwenye jedwali namba I.

Jedwali namba I na II, linaonesha mwenendo wa utendaji wa Mfuko, kigezo cha ufanisi (benchmark) na 
maeneo mengine linganifu kwa mwaka 2020 hadi 2024. Hali ya utendaji wa Mfuko inaonekana ni nzuri na 
shindani ikilinganishwa na faida ya kigezo cha ufanisi na maeneo linganifu sokoni.   

Jedwali Na. I: Faida ya mfuko wa Watoto tangu Juni, 2020 hadi Juni, 2024

Na. Mwaka wa Fedha Ukubwa wa mfuko Shilingi 
Bilioni

Hali ya Utendaji
Faida Kigezo cha ufanisi

01. 2023/24 18.9 14.1% 11.2%
02. 2022/23 10.7 12.4% 7.6%
03. 2021/22 5.7 14.1% 8.7%
04. 2020/21 4.2 19.9% 8.1%
05. 2019/20 3.5 12.7% 1.5%

Kumb:kigezo cha ufanisi ni mjumuiko wa utendaji wa Fahilisi za hisa kwa kampuni za ndani (TSI) na faida 
kwenye dhamana ya serikali ya miaka 10.

Ili kupima mafanikio ya Mfuko inabidi kulinganisha na viwango vya faida vinavyotolewa na soko kwenye 
amana za benki na dhamana za serikali kama vinavyoonekana kwenye jedwali namba II hapo chini:     

Jedwali Na. II:   Viwango vya faida katika dhamana za Serikali na amana za benki

Maelezo Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioisha Mwezi Juni
2021 2022 2023 2024

Dhamana ya Serikali ya Miaka 10 11.5% 10.3% 11.1% 12.3%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 7 10.1% 9.3% 9.7% 9.7%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 5 9.2% 8.9% 9.7% 10.0%
Dhamana ya Serikali ya Miaka 2 7.9% 4.4% 9.1% 11.6%
Dhamana ya Serikali ya Mwaka 1 4.8% 4.7% 6.9% 8.3%
Amana za benki 2.2% 1.5% 1.6% 2.8%

Chanzo; Benki Kuu ya Tanzania

Mambo mengine muhimu ya kuzingatia wakati wa kulinganisha faida za uwekezaji katika  Mfuko wa Watoto 
na amana katika benki;     

•	 Viwango vya faida vinavyooneshwa hapo juu ni kabla ya kutoa kodi ya zuio (withholding tax) ya 10%  
wakati faida ya mfuko wa Watoto  ni baada ya kutoa kodi ya zuio ya 10%.

•	 Mfuko wa Watoto unaruhusu wawekezaji kuuza vipande vyao wakati wowote hivyo kumpa fursa 
mwekezaji kupata fedha pindi anapozihitaji na kwamba  hakuna kiwango cha chini cha uwekezaji 
kinachoondoa sifa ya kupata faida.

•	 Viwango vya faida kwenye Mfuko vinatolewa sawa kwa wawekezaji wote (wawekezaji wa kipato  
kidogo, wa kipato cha kati na wale wenye kipato kikubwa).

•	 Urahisi wa kuongeza na kutoa fedha, aidha mtu anaweza kununua na kuuza viapande muda wowote
•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kuongeza mtaji kadiri ya uwezo wake kifedha.
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4.0  Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

4.1 Pato la Taifa

Kwa mwaka 2023 uchumi ulikua kwa asilimia 5.1, ikilinganishwa na asilimia 4.7 mwaka 2022. Aidha, sababu 
zilizochagia ukuaji huo ni pamoja na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za madini, kilimo na ujenzi. 
Mambo mengine yaliyosababisha ukuaji wa uchumi ni kuwepo kwa uwekezaji mkubwa uliofanywa na serikali 
kwenye miundombinu na shughuli zingine za kijamii nchini.

Hata hivyo, ukuaji wa uchumi mwaka 2023 unaonesha kuwa nchi imetekeleza sera madhubuti na imehimili 
madhara yatokanayo na vita zinazoendelea ulimwenguni. Hivyo, kwa mwaka 2024 kiwango cha ukuaji wa 
uchumi kinakadiriwa kukua kwa asilimia 5.4.

Hali hii ya mwenendo wa uchumi ni muhimu kwa mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS kwani inaonesha 
matarajio mazuri ya faida kwa wawekezaji. 

Jedwali Na. III: Mwenendo wa Uchumi, Tanzania

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Pato halisi la Taifa 7.0% 7.0% 4.8% 4.9% 4.7% 5.1% *5.4%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki kuu ya Tanzania 

4.2  Mfumuko wa Bei

Jedwali na. IV hapo chini linaonesha hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi tangu mwaka 2018 hadi 2024, 
kwani mfumuko wa bei nchini umebaki chini ya asilimia 5.0. Aidha, kiwango hicho ni stahimilivu na kipo chini 
ya asilimia 5.0 ya kigezo linganifu kinachotumika kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya 
maendeleo kusini mwa Afrika (SADC).

Mwenendo huu wa mfumuko wa bei umetokana na kuwepo kwa hali nzuri kwenye shughuli za kilimo na sera 
madhubuti. Aidha, mamlaka inakadiria hali ya mfumuko wa bei kwa kipindi cha miaka mitatu hadi mitano ijayo 
kubaki chini ya asilimia 5.0. Kuwepo kwa hali nzuri ya mwenendo wa  mfumuko wa bei nchini kumewezesha 
wawekezaji kuendelea kuwekeza kwa wingi. Hata hivyo, UTT AMIS inajitahidi kuwekeza kwenye maeneo 
yanayotoa faida zaidi ya kiwango cha mfumuko wa bei.

Jedwali Na. IV:   Hali ya Mfumuko wa Bei

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Mfumuko wa Bei 3.7% 3.7% 3.2% 3.6% 4.4% 3.6% 3.1%

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

4.3 Sekta ya benki

Katika mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, sekta ya benki ambayo inajumuisha sehemu kubwa zaidi ya 
sekta ya huduma ya fedha ilibaki imara, thabiti na yenye faida, ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha. Jumla 
ya rasilimali ziliongezeka kwa shilingi trilioni 8.3 kutoka shilingi trilioni 53.7 iliyonakiliwa Juni 2023 hadi shilingi 
trilioni 62.0 Juni 2024. Kiasi cha amana za wateja kiliongezeka kwa asilimia 13.7 kutoka shilingi trilioni 35.7 
hadi shilingi trilioni 40.6 Juni 2024. Mikopo kwa wateja ilifikia shilingi trilioni 37.4 ikilinganishwa na shilingi 
trilioni 31.5 mwaka uliopita. Mifumo ya malipo kwa njia ya kidigitali nchini iliendelea kuwa imara, ikithibitishwa 
na kuwepo kwa kiwango cha juu cha miamala iliyokamilika kwa muda mfupi. Kuwepo kwa mifumo imara 
na thabiti kumehamasisha umma kuendelea kuamini na kutumia mifumo ya kidigitali kwenye huduma 
mbalimbali za kifedha. Aidha, mwaka 2023 idadi ya miamala iliyofanyika kutoka kwenye huduma za pesa 
mtandao kwenda benki ni milioni 6.6 yenye thamani ya shilingi trilioni 2.7. Kwa kipindi hicho, idadi ya miamala 
iliongezeka kwa asilimia 34.1 na asilimia 25.2 kwenye thamani.

Kuendelea kuimarika kwa sekta ya benki nchini ni muhimu kwa mifuko na wawekezaji kwa ujumla, kwani hali 
hio husaidia kuchochea shughuli za uchumi na huwarahisishia kuwekeza kwenye mifuko ya UTT AMIS kwa 
urahisi.

Meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja amefanikiwa kuunganisha mifumo ya UTT AMIS na benki ili 
kuwawezesha wawekezaji kununua vipande kwa njia ya kidigitali popote walipo.
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4.4  Sekta ya Mawasiliano

Katika sekta ya mawasiliano, idadi ya laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa imeongezeka kwa 
milioni 11.5 hadi kufikia milioni 75.5 mnamo Juni 2024 ikilinganishwa na ongezeko la laini milioni 7.8 mwaka 
uliopita. Aidha, idadi ya laini hizo za simu zilizosajiliwa ni zile zilizotumika angalau mara moja katika miezi 
mitatu iliyopita. Usajili wa akaunti za huduma za pesa mtandao (idadi ya akaunti) umeongezeka kwa asilimia 
18.0 kutoka milioni 47.2 hadi milioni 55.7 mnamo Juni 2024. 

Jumla ya mauzo ya vipande yaliyopokelewa na UTT AMIS kupitia mitandao ya simu za mkononi ni shilingi 
bilioni 47.4 mwaka 2024 ikilinganishwa na shilingi bilioni 25.4 yaliyopokelewa mwaka 2023.

Kwa kipindi chote, ukuaji wa sekta ya mawasiliano nchini umeleta matokeo chanya kwa Taasisi ya UTT AMIS 
kwani imechochea na kurahisisha uwekezaji katika mifuko na kuboresha zaidi huduma binafsi. Kupitia simu 
za mkononi wawekezaji wanaweza kufungua akaunti, kuuza vipande, kuangalia salio na miamala waliofanya 
kwa kupiga *150*82# au kutumia programu tumizi (UTT AMIS APP) pamoja na kununua vipande kupitia 
huduma ya pesa mtandao. Pia, UTT AMIS inatarajia kuongeza kiwango cha kutoa fedha kwenye uwekezaji 
(kuuza vipande) kwa siku kutoka kiwango kinachotumika sasa cha shilingi milioni 2 hadi milioni 5 kupitia simu 
za mkononi.  

4.5  Dhamana za Serikali

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, uwekezaji kwenye dhamana za serikali katika soko la 
awali ulifanyika kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita.

Kiasi cha dhamana za serikali za muda mfupi kilichouzwa kilipungua kwa shilingi trilioni 0.6 hadi shilingi trilioni 
2.7. Hata hivyo, uhitaji wa dhamana za serikali za muda mfupi uliongezeka kwa shilingi trilioni 0.7 hadi kufikia 
shilingi trilioni 4.3 kutoka shilingi trilioni 3.6 mwaka jana. Kiasi kilichokubaliwa baada ya mnada kimeongezeka 
kwa shilingi trilioni 0.1 kutoka shilingi trilioni 2.5 hadi shilingi trilioni 2.6 Juni 2024. 

Katika soko la dhamana za serikali za muda mrefu, jumla ya shilingi trilioni 3.3 ziliuzwa ikilinganishwa na 
shilingi trilioni 4.3 mwaka uliopita. Kiasi cha ushiriki kwa kipindi hicho kiliongezeka kwa shilingi trilioni 0.6 hadi 
shilingi trilioni 5.2 ikilinganishwa na shilingi trilioni 4.6 mwaka uliotangulia. Kiwango kilichokubaliwa kilipungua 
kwa shilingi trilioni 1.1 hadi shilingi trilioni 2.8 kutoka shilingi trilioni 3.9 mwaka 2023.

Kuongezeka kwa ushiriki na uwekezaji kwenye dhamana za serikali kunaashiria ongezeko la uelewa kwa 
umma kuhusu uwekezaji na akiba. Hivyo, ongezeko la uelewa na ushiriki katika soko la dhamana nchini 
husaidia kuboresha ukwasi na faida kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja.

4.6  Viwango vya Riba na Faida

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha ulioisha Juni 2024, viwango vya riba vinavyotozwa kwenye mikopo na faida 
zinazotolewa kwenye amana za benki hazikubadilika kwa kiwango kikubwa.

Wastani wa riba za mikopo ulikuwa asilimia 15.4 na riba kwa mkopo wa mwaka mmoja ni asilimia 15.8. 
Wastani wa faida kwa amana za benki ni  asilimia 7.5 na faida kwa amana ya mwaka mmoja ni asilimia 8.7.

Kiwango cha wastani wa faida kwenye dhamana za serikali za muda mfupi kiliongezeka hadi asilimia 8.3 
mnamo Juni 2024 kutoka asilimia 6.5 mnamo Juni 2023. Kiwango cha riba kwa mikopo ya siku kwa benki 
kilipanda hadi asilimia 7.2 kutoka asilimia 5.0. Mwezi Januari 2024, kamati ya sera ya fedha (MPC) ya benki 
kuu ilianza kutumia sera mpya ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ya Benki kuu (CBR). Riba hiyo iliongezwa 
hadi asilimia 6.0 mwezi Aprili 2024 kutoka asilimia 5.5 mwezi Januari 2024. 

Viwango vya faida kwa mwaka huu hususani kwenye dhamana za serikali za muda mrefu ni zaidi ya viwango 
vilivyopatikana mwaka uliopita. Hata hivyo, ongezeko la faida kwenye uwekezaji wa dhamana hizo huleta 
matokeo chanya kwenye faida kwa wawekezaji.

4.7  Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mnamo tarehe 30 Juni 2024, akiba ya fedha za kigeni ilifikia zaidi ya dola bilioni 5.0. Aidha, Benki kuu 
imekadiria akiba hiyo inatosha kukidhi mahitaji ya uagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi kwa zaidi ya miezi minne. 
Dola moja ya Marekani iliuzwa shilingi 2,640.0 ikilinganishwa na shilingi 2,339.1 mnamo Juni 2023, kwa 
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kipindi cha mwaka mmoja shilingi ya Tanzania ilishuka thamani kwa asilimia 12.8 ikilinganishwa na asilimia 
1.0 mwaka uliopita (Jedwali V). Benki kuu imechukua hatua kadhaa ikiwemo kuzuia utumiaji wa dola kwa 
mahitaji ya huduma na bidhaa zinazopatikana nchini. Hatua hizi zinatarajiwa kupunguza mahitaji ya fedha za 
kigeni, kuongeza akiba ya fedha za kigeni na kuimarisha thamani ya fedha ya Tanzania.

Jedwali Na. V:   Viwango vya Kubadilisha Fedha za Kigeni

Mwaka 2018 2019 2020 2021 2022 2023 2024
Viwango vya Kubadilisha Fedha 2,264.1 2,300.9 2,307.9 2,310.4 2,315.7 2,339.1 2,640.0

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

4.8  Soko la Mitaji na Dhamana

Kufikia tarehe 30 Juni 2024, ushiriki na uwekezaji kwenye soko la mitaji, dhamana na kwenye mifuko ya 
uwekezaji wa pamoja uliongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Kwa kipindi cha mwaka mmoja, benki mbili za biashara na shirika moja la serikali ziliorodhesha hatifungani 
zenye thamani ya shilingi bilioni 482.4. Hatifungani hizo, ni kama ifuatavyo; Hatifungani ya Kijani ya muda wa 
miaka 5 kwa faida ya asilimia 10.25 ya benki ya CRDB, hatifungani ya maendeleo na ya kijamii ya miaka 3 
kwa faida ya asilimia 9.5 ya benki ya NMB, pamoja na hatifungani ya Mamlaka ya maji  TANGA kwa muda wa 
miaka 10 kwa faida ya asilimia 13.5 kwa mwaka.

Mifuko miwili ya uwekezaji wa pamoja iliongezeka sokoni, kwani meneja aitwae Alpha Capital Ltd alizindua 
mfuko wa Alpha Halal na Zan Securities Ltd alizindua mfuko wa Timiza. 

Hali ya ushiriki kwenye soko la mitaji, dhamana na uwekezaji kwenye mifuko ya pamoja nchini imeongezeka, 
ni matarajio yetu kuwa hali hii itazidi kuimarika na kuongezeka zaidi. Kuingia kwa wasimamizi wapya wa 
mifuko (meneja wa mifuko) ya uwekezaji wa pamoja na fursa zingine za uwekezaji sokoni ni ishara nzuri kwa 
UTT AMIS na soko kwa ujumla, na tunatarajia Taasisi au kampuni zingine kujiunga ili kuongeza ukwasi na 
ushindani jambo ambalo litaongeza zaidi ufanisi, faida na huduma bora.

4.8.1 Soko la Upili kwa Hatifungani na dhamana zilizoorodheshwa
Katika soko la upili, jumla ya thamani ya miamala ya dhamana za serikali za muda mrefu iliongezeka kwa 
shilingi trilioni 0.6 hadi kufikia shilingi trilioni 3.5 kutoka shilingi trilioni 2.9 mwaka uliopita. Thamani ya miamala 
ya hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa ilikuwa shilingi bilioni 3.9 ikilinganishwa na shilingi bilioni 
1.0 mwaka jana. Aidha, thamani ya miamala ya hatifungani za kampuni binafsi zilizoorodheshwa mwaka 
huu ni kubwa zaidi kwa shilingi bilioni 2.9 ikilinganishwa na mwaka jana. Ongezeko la thamani ya miamala 
limetokana na kuongezeka kwa hatifungani mpya zilizoorodheshwa sokoni.  

4.8.2 Soko la Hisa
Mnamo tarehe 30 Juni 2024, thamani ya soko la Hisa la Dar es Salaam ni shillingi trilioni 16.8, ikiwa juu 
kwa asilimia 12.0 kutoka shillingi trilioni 15.0 mwaka jana. Asilimia ya ushiriki kwa wawekezaji wa ndani ni 
wastani wa asilimia 76.2, ikilinganishwa na asilimia 69.6 mwaka 2023. Pia, fahirisi ya Hisa kwa kampuni za 
ndani (TSI), iliongezeka kwa asilimia 9.3 hadi kufikia alama 4,475.2. Fahirisi ya kampuni zote sokoni (DSEI) 
iliongezeka kwa asilimia 12.0 hadi kufikia 2,016.9. Jumla ya mauzo ya soko katika kipindi hicho, iliongezeka 
kwa shilingi bilioni 165.0 hadi shilingi bilioni 272.6 kutoka shilingi bilioni 107.6 mwaka uliopita.

Katika kipindi hicho, baadhi ya kampuni zilitangaza na kulipa gawio kwa wanahisa. Gawio lililolipwa kwa kila 
hisa lilikuwa kama ifuatavyo; TCC - Sigara (Tsh. 500.0), TWIGA (TPCC) (Tsh. 390.0), TBL (Tsh. 537.0),  NMB 
(Tsh. 361.18), SWISS (Tsh. 51.33), VODA (Tsh. 9.95), DSE (Tsh. 145.0) na CRDB (Tsh. 50.0).

4.8.3  Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 
Kwa kipindi cha mwaka mmoja kilichoishia tarehe 30 Juni 2024, idadi ya washiriki na rasilimali imeongezeka 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. Aidha, jumla ya rasilimali zinazosimamiwa sokoni ziliongezeka kutoka 
shilingi bilioni 1,550.7 hadi kufikia shilingi bilioni 2,273.6. Soko limetambulisha mifuko mipya miwili ambayo ni 
Alpha Halal na mfuko wa Timiza. 
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4.8.3.1 Mifuko ya Uwekezaji ya UTT AMIS
Rasilimali za mifuko na huduma za uwekezaji zinazosimamiwa na UTT AMIS zimeongezeka kwa 
shilingi bilioni 702.8 ikilinganishwa na ongezeko la shilingi bilioni 538.9 lililonakiliwa mwaka jana. Aidha, 
rasilimali ziliongezeka kutoka shilingi bilioni 1,535.4 hadi shilingi bilioni 2,238.2. 

Mabadiliko chanya katika jumla ya rasilimali yanaonesha kuongezeka kwa imani ya wawekezaji katika 
bidhaa za UTT AMIS kutokana na usalama, faida shindani na urahisi wa kuingia na kutoka kwenye 
uwekezaji.  

4.8.3.2  Shirika la Watumishi Housing (WHI) – Mfuko wa Faida 
Rasilimali za mfuko wa Faida zimeongezeka kwa shilingi bilioni 10.1 ikilinganishwa na ongezeko la 
shilingi bilioni 7.4 mwaka jana. Aidha,ukubwa wa mfuko umeongezeka kutoka shilingi bilioni 15.3 hadi  
shilingi  bilioni 25.4. Thamani ya kipande mnamo Juni 2024 ilikuwa shilingi 115.8 ikilinganishwa na 
shilingi 104.9 Juni 2023.

4.8.3.3   Zan Securities Limited (Zan) – Timiza Fund
Kulingana na waraka wa toleo la mfuko wa Timiza (offer document) unaonesha wawekezaji  walianza 
kununua vipande kwa mara ya kwanza (mauzo ya awali) kwa shilingi 100.0 kwa kipande tarehe 27 Mei 
2024 hadi tarehe 26 Juni 2024. Waraka huo unaonesha meneja alitarajia kukusanya rasilimali zenye 
thamani ya shilingi bilioni 10.0 sokoni.

Vyanzo: Benki kuu ya Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu,  UTT AMIS,  Watumishi Housing,  Zan 
Securities Limited  na   Soko la hisa la Dar es Salaam..

Mwisho ninawatakia nyote msimu wa sikukuu uliojaa furaha tele na heri 
ya mwaka mpya wa 2025

Wekeza Uwezeshwe!
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9 Jarida la 
Habari
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Jarida la habari la UTT AMIS 
[Hadi tarehe 30 Septemba, 2024] 
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Tangu Kuanzishwa [Mei,2005] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
15.1% 13.8% 16.2% 12.9% 11.3%

NA JINA LA  MFUKO MAELEZO
2.1 Mfuko wa Umoja Mfuko ulianzishwa   tarehe 16 Mei, 2005. Mfuko huu unalenga zaidi wawekezaji wenye 

malengo ya muda wa kati na mrefu, jambo ambalo huwawezesha kupata muda wa kutosha 
kujiwekea akiba na kukuza mtaji wao. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana 
zilizoorodheshwa.

Sifa za mfuko ni:

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Wawekezaji ni watu binafsi, vikundi na Taasisi, unaruhusiwa katika mfuko huu.
•	 Kiwango cha chini cha kujiunga ni vipande 10 (sawa na shilingi 10,074.1 mnamo 

Septemba 2024).
•	 Gharama ya kujiondoa inayotozwa ni 1% ya thamani halisi ya kipande.
•	 Mauzo ya vipande hufanyika ndani ya siku 10 za kazi baada ya maombi kupokelewa 

katika ofisi za UTT AMIS.
•	 Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji huo.
•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

 Jedwali Na. 01; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 01; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

1.0 Maelezo Mafupi juu ya Kampuni ya Uwekezaji  ya UTT AMIS 
•	 Hadi kufikia tarehe 30 Septemba 2024, Kampuni ya uwekezaji ya UTT AMIS inasimamia jumla ya mifuko ya 

uwekezaji wa pamoja sita (6) ambayo ni : Mfuko wa Umoja, Mfuko wa Wekeza Maisha,Mfuko wa Watoto, Mfuko 
wa Jikimu, Mfuko wa Ukwasi na Mfuko wa Hatifungani.

•	 UTT AMIS inasimamia rasilimali zenye jumla ya thamani ya zaidi ya shilingi Trilioni 2.4
•	 Mwaka 2017 Kampuni ya UTT AMIS ilianzisha huduma ya usimamizi mali kwa kampuni na watu binafsi iitwayo 

UTT WEALTH MANAGEMENT yenye uwekezaji wenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 33.3.
•	 Wawekezaji ni zaidi ya 358,123
•	 Mifuko hii ya uwekezaji wa pamoja hutoa faida shindani na ukwasi ukilinganisha na maeneo mengine linganifu 

sokoni. 
2.0 Taarifa za ujumla za Mifuko na huduma iliyoanzishwa na kusimamiwa na kampuni ya 

UTT AMIS

	
  



40 41

2.2 Mfuko wa Wekeza 
Maisha

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Mei, 2007. Mfuko huu unatoa faida za aina 2 ambazo ni, 
faida ya kukuza mtaji pamoja na faida ya bima. Katika Mfuko huu, zaidi ya asilimia 99.0 
ya rasilimali huwekezwa na kiasi kilichobaki hupelekwa katika huduma za bima.  Mfuko 
unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.      

Sifa za  mfuko;
•	 Mfuko unaruhusu mwekezaji mwenye  umri  kati ya miaka 18 hadi 55 kujiunga. 
•	 Mfuko una aina mbili za mpango wa kuwekeza: (a) kuwekeza kwa awamu na (b) 

kuwekeza kwa mkupuo.
•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [hakuna gharama za kujiunga].
•	 Kwa mpango wa kuwekeza kila mwezi, kiwango cha chini ni shilingi 8,340/= (ikiwa 

mwekezaji ana lengo la kufikia kiasi cha shilingi Milioni Moja kwa miaka 10).
•	 Faida za bima zinazopatikana ni: - bima ya maisha, bima ya ajali, bima ya ulemavu wa 

kudumu na gharama za mazishi. 
•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kuwekeza kwa mpangilio maalumu, mathalani 

anaweza kuchagua kuchangia kwa mwezi, mara mbili kwa mwaka au mara moja kwa 
mwaka.

•	 Mfuko unampa fursa mwekezaji kupanga na kuchagua lengo na mpango wa uwekezaji 
atakaoutekeleza na kuutimiza ndani ya miaka 10.

•         Mwekezaji akifariki mrithi au mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.

  Jedwali Na. 02; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 02; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Mei,2007] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.8% 23.3% 25.5% 14.6% 13.1%
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2.3 Mfuko wa Watoto Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Oktoba 2008. Mfuko una lengo la kuwanufaisha watoto kwa 
kujiwekea akiba na kutumia uwekezaji wao kukidhi gharama za shule na kupata mtaji kwa 
maendeleo ya baadae. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.       

Sifa za Mfuko;

•	 Uwekezaji ni kwa ajili ya mtoto mwenye umri chini ya miaka 18. 

•	 Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 10,000/=   na kiwango cha nyongeza ni 
kuanzia shilingi 5,000/= na kuendelea. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo. [ hakuna gharama za kujiunga ]

•	 Mfuko unatoa Mpango wa kukuza mtaji.

•	 Mzazi au Mlezi ataruhusiwa kuuza au kupunguza sehemu ya uwekezaji wake pindi 
mtoto atakapofikisha umri wa miaka 12.

•	 Taasisi, kampuni na vikundi vinaweza kuwawekezea watoto kama sehemu ya huduma 
kwa jamii

Jedwali Na. 03; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 03; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Okt,2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
12.9% 16.1% 19.9% 14.8% 14.5%
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2.4 Mfuko wa Jikimu Mfuko ulianzishwa tarehe 03 Novemba 2008.  Lengo la mfuko ni kuwawezesha wawekezaji 
kupata gawio kutokana na mapato ya ziada katika vipindi tofauti na kukuza mtaji kwa 
mwekezaji wa muda mrefu. Mfuko unawekeza katika soko la mitaji na dhamana.   

Sifa za Mfuko:
Aina ya mpango wa uwekezaji
•	 (a) Mpango wa kukuza mtaji ni kuanzia shilingi. 5,000/= (b) Mpango wa kupata gawio 

kila robo mwaka (Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 2) na (c) Mpango 
wa kupata gawio kwa mwaka (kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi milioni 1). 

• 	 Kiwango cha nyongeza ni kuanzia shilingi 5,000/= kwa mpango wa kukuza mtaji na 
shilingi 15,000/= kwa mpango wa kupata gawio.

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo [ hakuna gharama za kujiunga]
•	 Mfuko unatoza gharama za kujitoa kama ifuatavyo:  (a) 2.0% kwa mwekezaji aliedumu 

ndani ya mfuko kwa kipindi kisichozidi mwaka mmoja.  (b) 1.5% kwa mwekezaji 
aliedumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya mwaka 1 na chini ya miaka 2.         
(c) 1% kwa uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya miaka 2 na 
chini ya miaka 3 na, (d) Uwekezaji uliodumu ndani ya mfuko kwa kipindi cha zaidi ya 
miaka 3 hakuna gharama za kujitoa.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji (ndani ya siku 10 za kazi 
baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.
•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.

Jedwali Na. 04; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 05; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 04; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Tangu Kuanzishwa [Nov, 2008] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
16.1% 16.5% 15.6% 14.9% 14.6%

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Nov, 2008] 16.9 185.5
Mwaka Mmoja [Okt 23-Sept 24] 1.0 12.0
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2.5  Mfuko Wa Ukwasi
(Liquid Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 01 Machi, 2013. Ni Mfuko wa wazi ambao unatoa fursa kwa 
wawekezaji wenye lengo la muda mfupi, wa kati na mrefu. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali 
zake huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments).       

Sifa za mfuko:

•           Kiwango cha chini cha uwekezaji ni shilingi 100,000/= na kiwango cha nyongeza 
kisichopungua shilingi 10,000/=.

•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha zake za mauzo ya vipande, (ndani ya siku 3 za 
kazi baada ya maombi ya kuuza vipande kupokelewa katika ofisi za UTT AMIS)

•	 Mfuko hauna gharama yoyote ya kujiunga wala kujitoa.

•	 Mfuko unaruhusu watu binafsi,vikundi au Taasisi kuwekeza. 

•	 Vipande vinauzwa kwa thamani halisi ya wakati huo (hakuna gharama za kujiunga).

•	 Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika Taasisi za fedha.

•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji.   

Jedwali Na. 06; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 05; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

UKWASI
Uhuru kwa mwekezaji

Tangu Kuanzishwa [Machi, 2013] Miaka 10 Miaka 5 Miaka 2 Mwaka 1
13.2% 13.6% 13.9% 13.4% 13.0%
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2.6 Mfuko wa 
Hatifungani
(Bond Fund)

Mfuko ulianzishwa tarehe 16 Septemba, 2019. Ni mfuko wa wazi ambao rasilimali zake 
huwekezwa katika maeneo yenye vipato vya kudumu (fixed income instruments). Mfuko una 
lengo la kutoa gawio, kulingana na faida itakayopatikana na kukuza mtaji kwa wawekezaji wa 
muda mrefu.  

Sifa za mfuko:
Kuna aina tatu za mpango wa uwekezaji katika Mfuko huu:
•	 Mpango wa kukuza mtaji
•	 Mpango wa gawio kila mwezi na
•	 Mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
Kiwango cha chini cha kuanza kuwekeza.
(a)   Shilingi 50,000 kwa mpango wa kukuza mtaji
(b)   Shilingi milioni 10 kwa mpango wa gawio kila mwezi na
(c)   Shilingi milioni 5 kwa mpango wa gawio kila baada ya miezi sita.
•	 Ni rahisi kwa mwekezaji kupata fedha pindi anapohitaji, (ndani ya siku 10 za kazi 

baada ya kupokelewa katika  ofisi za UTT AMIS).
•         Vipande vinaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika taasisi za fedha.
•           Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili anaruhusiwa kuendeleza 

uwekezaji.

Jedwali Na. 07; Faida kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Jedwali Na. 08; Gawio kwa kipindi hadi tarehe 30 Septemba 2024

Chati Na. 06; Ukubwa wa Mfuko na Thamani ya Kipande tangu kuanzishwa hadi 
tarehe 30 Septemba 2024

Taarifa Shilingi Bilioni Kwa kila kipande, shilingi
Tangu Kuanzishwa  [Sept,2019] 69.2 57.0
Mwaka Mmoja [Okt 23 - Sept 24] 30.1 12.0

Tangu Kuanzishwa [Sept,2019] Miaka 3 Miaka 2 Mwaka 1
14.5% 13.0% 12.3% 12.4%
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3.1 Mtanzania mkazi na asiye mkazi, mtu binafsi, Taasisi, vikundi wawekezaji wawili (Jointly) 
wanaruhusiwa ku wekeza katika Mifuko inayosimamiwa na UTT AMIS. Jinsi ya kuwekeza :  

•	 Mwekezaji binafsi anaweza kujiunga kwa kubonyeza *150*82# na kujisajili kwenye 
programu tumizi (UTT AMIS APP) ambayo inaweza kupakuliwa kwenye ‘App Store’  
au ‘PlayStore’ 

•	 Mwekezaji anatakiwa kujaza fomu ya kufungua akaunti kwa ajili ya kukamilisha usajili 
(KYC FORM).

•	 Kikundi na Taasisi, wawekezaji wawili (Joint) atajaza fomu ya kufungua akaunti 
ya UTT AMIS pamoja na viambatanisho vinavyotambulika kisheria (Certificate of 
Registration,Muhtsari wa Kikao, NIDA za Watia saini n.k)   na kuvituma kupitia barua-
pepe uwekezaji@uttamis.co.tz au kuleta kwenye Ofisi za UTT AMIS zilizo karibu 
nawe au Tawi lolote la CRDB au Madalali wote walioidhinishwa na Soko la Hisa la 
Dar es salaam. Kwa wawekezaji walio nje ya nchi, kwa akaunti ya mtu binafsi au watu 
wawili watajaza fomu ya kufungua akaunti na kisha kuambatanisha kitambulisho cha 
uraia.

•	 Baada ya kupata akaunti namba ya Mfuko uliouchagua na kukamilisha taratibu zote 
za usajili (KYC Form) mwekezaji anaweza kuanza na kuendelea kuwekeza kupitia 
njia za simu kama vile TigoPesa, Mpesa, AirtelMoney, Halopesa. T-Pesa, Azam Pesa 
na Ezypesa au njia za kibenki kupitia CRDB, NMB, NBC na STANBIC.

Elimu kwa Wawekezaji3.0

Unawezaje 
kujiunga na Mifuko 

ya UTT AMIS?

2.7 Huduma ya 
usimamizi mali /

UTT Wealth 
Management 

Huduma hii ilianzishwa mnamo mwaka 2017, kwa kuweka kipaumbele malengo ya kifedha 
ya watu binafsi, familia, vikundi na Taasisi za ndani na nje ya nchi. Huduma hii hutengeneza 
uwekezaji kulingana na mahitaji na malengo ya mwekezaji.
Sifa za huduma hii:
•      Kiwango cha chini cha kuwekeza ni shilingi milioni 100 na kiwango cha nyongeza ni 

kuanzia shilingi Milioni 10.
•	 Huduma hii inampa fursa mwekezaji kuwekeza kwenye uwekezaji wa muda mrefu 

sokoni huku akipata nafasi ya kuongeza au kuuza sehemu ya uwekezaji wake 
kulingana na hali ya soko.

•	 Katika kufanikisha huduma hii mwekezaji atalipia asilimia 1.0 kwa mwaka kama 
gharama ya usimamizi wa rasilimali zake.

•	 Uwekezaji katika huduma hii, unatoa fursa kwa wawekezaji kuchagua mpango wa 
kupata malipo ya faida kila baada ya miezi 6 na mpango wa kukuza mtaji.

•          Mwekezaji akifariki mrithi, mwakilishi au mwombaji wa pili ataruhusiwa kuendeleza 
uwekezaji

Chati Na. 05; Mwenendo wa Rasilimali kwa Huduma ya Usimamizi Mali tarehe 30 
Septemba 2024
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3.2

Faida 12% 14%

Mwaka/Kiasi 50,000/= 5,000,000/= 50,000/= 5,000,000/=
1 56,000.00 5,600,000.00 57,000.00   5,700,000.00

3 70,246.40   7,024,640.00 74,077.20 7,407,720.00

5 88,117.08 8,811,708.42 96,270.73 9,627,072.91

10 155,292.41 15,529,241.04 185,361.07 18,536,106.57

20 482,314.65 48,231,465.47 687,174.49 68,717,449.36

Nini maana ya Faida 
Jumuishi? 

3.3 Kwa ufupi, ni faida inayopatikana kutoka katika uwekezaji ambao hugeuzwa mtaji na 
hivyo kutoa faida kubwa zaidi hapo baadae tofauti na uwekezaji wa muda maalum 
ambao faida inayopatikana inatokana tu na muda uliokaa ndani ya uwekezaji.

 Je utajali ikiwa utapata faida ya asilimia 10 au 12 katika uwekezaji?

Ukweli ni kuwa, ukizingatia hilo utaweza kutengeneza tofauti kubwa katika ukuaji 
wa faida na mtaji kadiri muda unavyoenda/unavyoongezeka.  Faida itokanayo na 
kompaundi inatokana na faida kuendelea kuongeza mtaji ambao huleta mapato 
makubwa kila mwaka. Mapato makubwa au faida kubwa au uwekezaji wa muda mrefu 
inaongeza kiasi cha mtaji  kwa uwiano wa kijiometri.  

Matokeo ya Faida jumuishi.

Kwa kutumia jedwali hapo chini, unaweza kuona matokeo ya nguvu ya kompaundi na 
faida zake kutokana na uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi 50,000/= 
na 5,000,000/= katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango tofauti vya faida.

Jedwali Na. 09;

Kwa tafsiri rahisi, mfumuko wa bei ni alama inayotafsiri mabadiliko ya bei za bidhaa 
na huduma kwa kipindi fulani sokoni. Kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa 
bei huashiria kupungua kwa thamani ya fedha au kuongezeka kwa bei za bidhaa na 
huduma sokoni.

Kuna sababu nyingi za kiuchumi zinazopelekea kutokea kwa hali hii, hususani 
ongezeko la fedha katika mzunguko kusikoendana na kasi ya ukuaji wa uchumi na 
hivyo matokeo yake kupelekea mfumuko wa bei. 

Kiujumla, vigezo vilivyokubalika kupima viwango vya mfumuko wa bei ni pamoja na 
Bei za bidhaa za Jumla (Wholesale Price Index)], Bei za mahitaji ya kawaida ya walaji 
(Consumer Price Index), Mabadiliko ya pato la ndani la nchi (GDP) n.k . Vile vile, Bei 
za mahitaji ya kawaida ya walaji (Consumer Price Index) inapima gharama za bidhaa 
mbalimbali za msingi zinazotumiwa na kundi la watu ikiwakilisha makundi yote ya jamii 
kama kigezo cha upimaji wa uchumi katika nchi. 

Ni muhimu kutambua kuwa, kazi ya kuangalia hali ya mfumuko wa bei katika nchi  
hufanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu. 

Jambo la msingi la kujifunza ni kuwa, Katika uchumi wenye mfumuko wa bei, 
unashauriwa kuwekeza mara kwa mara hata kama kiasi cha kuwekeza ni kidogo. Kwa 
kujenga  nidhamu hio, unaweza usione madhara au athari hasi za kuongezeka kwa 
mfumuko wa bei katika uwekezaji.

Nini maana ya 
kiwango cha Mfumuko 

wa bei? Na jinsi 
gani inamuathiri 

mwekezaji?
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Faida 12% 14%
Mwaka/

Kiasi
50,000,000/= 100,000,000/= 50,000,000/= 100,000,000/=

1 56,000,000.00 112,000,000.00 57,000,000.00    114,000,000.00 

3 70,246,400.00 140,492,800.00 74,077,200.00 148,154,400.00 

5 88,117,084.16 176,234,168.32 96,270,729.12 192,541,458.24

10 155,292,410.42 310,584,820.83 185,361,065.71 370,722,131.41 

20 482,314,654.66  964,629,309.33 687,174,493.59 1,374,348,987.19

Jedwali namba 10, linaonesha matokeo ya nguvu ya kompaundi kutokana na faida 
zake kwa uwekezaji uliofanywa mara moja kwa kiasi cha shilingi milioni hamsini (50) 
na shilingi milioni mia moja (100) katika vipindi mbalimbali na kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Jedwali Na. 10;

Awamu za 
kuweka 

pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 628,278.40 634,125.15 640,037.27
36 3 2,089,091.05 2,153,843.92   2,221,139.98 
60 5 3,871,853.61 4,083,483.49 4,309,756.26 
120 10 10,242,248.95 11,501,934.47 12,953,445.60 
240 20 37,968,441.80 49,462,768.27 65,058,300.25

Jedwali Na. 11; Uwekezaji wa shilingi 50,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti 
vya faida.

Jedwali Na. 12; Uwekezaji wa shilingi 100,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.    

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 1,256,556.81 1,268,250.30 1,280,074.54 

36 3 4,178,182.11 4,307,687.84 4,442,279.95 

60 5 7,743,707.22 8,166,966.99 8,619,512.51 

120 10 20,484,497.89 23,003,868.95 25,906,891.21 

240 20 75,936,883.60 98,925,536.54 130,116,600.51

Nguvu ya kompaundi na faida yake inaoneshwa  kwenye majedwali yafuatayo kwa 
mwekezaji anaewekeza kiasi cha shilingi 50,000/=, 100,000/=, 500,000/=, na shilingi 
milioni 1 kwa kila mwezi kwa kutumia viwango tofauti vya faida.
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Jedwali Na. 13; Uwekezaji wa shilingi 500,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 6,282,784.05 6,341,251.51 6,400,372.68

36 3 20,890,910.55 21,538,439.18 22,211,399.75 

60 5 38,718,536.09 40,834,834.93 43,097,562.55

120 10 102,422,489.45 115,019,344.73 129,534,456.05 

240 20 379,684,417.99 494,627,682.69  650,583,002.53

Kutokana na jedwali hapo juu, utagundua kuwa sio busara kupoteza muda na 
pesa. Inabidi utambue kuwa, MUDA ni kigezo muhimu katika kufanya maajabu ya 
kompaundi.

Jambo la msingi la kujifunza:  

(1)	 Wakati wote, tumia fursa zilizopo  katika uwekezaji kwa kuzingatia mambo 
makuu matatu ambayo ni; usalama, ukwasi pamoja na kiwango cha faida.

(2) 	 Endelea kuwekeza kwa muda mrefu ili unufaike na  maajabu ya kompaundi.

Jedwali Na. 14; Uwekezaji wa shilingi 1,000,000/= kila mwezi kwa kutumia viwango 
tofauti vya faida.  

Awamu za 
kuweka pesa

Faida / 
Mwaka

10% 12% 14%

12 1 12,565,568.09 12,682,503.01 12,800,745.36 

36 3 41,781,821.09 43,076,878.36 44,422,799.50 

60 5 77,437,072.17 81,669,669.86 86,195,125.10

120 10 204,844,978.90 230,038,689.46 259,068,912.10

240 20 759,368,835.99 989,255,365.39 1,301,166,005.06
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Ofisi ya UTT AMIS DODOMA
Ghorofa ya Sita, Jengo la PSSSF, 
Mtaa wa Makole,
S.L.P 1310, Dodoma 
Simu Namba: +255 (0) 26 2323861
Nukushi: +255 26 2323862
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ARUSHA
Ghorofa ya Nne, Jengo la Ngorongoro 
Conservation,
S.L.P 2490, Arusha,
Simu Namba: +255 (0) 27 2970625
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS ZANZIBAR
Ghorofa ya Tatu, Jengo la Sheikh Thabit 
Kombo- Michenzani
S.L.P 2190, Zanzibar
Simu Namba: +255 (0) 24 2941274
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Mawasiliano Kwa maelezo zaidi kuhusu Mifuko yetu, tafadhali wasiliana nasi kwa anuani zifuatayo:4.0

Ofisi ya UTT Dar es Salaam 
Ofisi za UTT AMIS Dar es Salaam
Afisa Mtendaji Mkuu,
UTT AMIS Plc,
Ghorofa ya Pili (2), Jengo la Sukari, Mtaa wa 
Sokoine Drive na Ohio,
S.L.P 14825, Dar es Salaam
Simu Namba: +255 (0) 22 2128460
Namba za Bure: 0800112020
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz 
Tovuti: www.uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MBEYA
Ghorofa ya Pili, Jengo la NHIF, Mbeya
S.L.P 1210, Mbeya,
Simu Namba: +255 (0) 25 2500371
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz

Ofisi ya UTT AMIS MWANZA
Mezzanine, Jengo la NSSF Commercial 
Complex
S.L.P 640, Mwanza,
Simu Namba: +255 (0) 28 2505072
Nukushi: +255 (0) 22 2137593
Barua Pepe: uwekezaji@uttamis.co.tz
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Mfuko Wa Watoto
Faraja kwa Watoto!

Mifuko Mingine ya Kampuni
ya Uwekezaji ya UTT AMIS


